แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1366: ปวดหัวจากการดัดฟันมานานมากแล้ว ขอเรียนถามหน่อยครับ‏  (จำนวนคนอ่าน 11995 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/12/11 เวลา 22:03:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือผมไปจัดฟันมาได้ 7 เดือนแล้วครับ แล้วเดือนที่แล้วหมอเพิ่งใส่ยางที่ดึงฟันให้อ่ะครับทำให้ปวดหัวมากในวันนั้น  แต่คิดว่าเดี่ยวก็หาย แต่พอผ่านมาเรื่อยผมก็ยังปวดอยุ่ดีอ่ะคับ มักมีอาการปวดแบบจิ๊ดๆที่ด้านข้างขวาบ้าง ซ้ายบ้าง ที่อื่นบ้าง คือแทบจะทั้งศรีษะและครับหมอ ปวดสักพักก็หาย บางครั้งก้ปวดนานมาก ยิ่งตอนนี้ผมเรียนมหาลัยปีสาม ต้องเรียนวิชาหนักมาก บางครั้งปวดหัวก้ทำให้เรียนไม่รู้เรื่อง คุณหมอช่วยผมทีคับ ผมต้องทำไงหรือครับคุณ
ส่งโดย: maned
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

124.121.192.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/13/11 เวลา 11:11:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการปวดฟันจากการดึงฟันเกิดขึ้นได้บ่อยๆ บางทีอาจนำไปสู่ความเครียดและอาการปวดกล้ามเนื้อบริเวณใบหน้าและศีรษะได้

ปกติอาการควรจะค่อยๆ ดีขึ้น คนไข้อาจอยู่ในภาวะเครียดจากเรื่องอื่นๆ ในชีวิต หรือ ต้องดูว่าคนไข้อาจเป็นไมเกรนหรือเปล่า? อาการปวดหัวจากสาเหตุอื่น กับอาการปวดจากการดึงฟัน ทำให้อาการปวดเสริมกันได้

โดยทั่วไป ก็คงต้องทานยาแก้ปวดไปก่อน ไปหาหมอทั่วไปเบื้องต้นก่อนก็ได้ แต่ถ้าอาการไปดีขึ้นก็คงต้องพบหมอจัดฟัน เพื่อตรวจดู แต่เบื้องต้นก็คงต้องทำใจว่า การดึงฟันมักจะทำให้มีอาการปวดเช่นนี้เกิดขึ้นได้เสมอๆ ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.109.202.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/13/11 เวลา 11:53:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณครับคุณหมอ

ส่งโดย: maned
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

124.121.192.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->