แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1352: ผ่าฟันคุดแล้วเพิ่งมีอาการปวด  (จำนวนคนอ่าน 3420 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/03/11 เวลา 10:40:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมไปผ่าฟันคุดด้านซ้ายล่างซี่ในสุด แบบฟันกลับหัวอยู่ inverted  เมื่อวันที่ 25 กันยายน ตอนผ่าคุณหมอบอกว่าตัดโดนเส้นเลือดทำให้เลือดไหลออกมาก หลังผ่าตัดรู้สึกเจ็บปวดนิดหน่อยแต่ไม่มาก แต่บวมมาก อาการบวมยุบลง ใน 3 วันหลังจากผ่าฟันครับ กินยาแก้อักเสบตามคุณหมอสั่งครบ 5 วันครับ แต่ว่ามีอาการชาริมฝีปากล่างและคางด้านซ้าย รวมทั้งฟันล่างด้านซ้ายที่ผ่าฟันคุด คุณหมอบอกว่าต้องใช้เวลาและสั่ง Vitamin B 1 6 12 ให้ทาน

แต่ประมาณวันที่ 5-6 หลังผ่าตัด ก่อนที่จะนัดตัดไหมรู้สึกปวดตรงที่ผ่า ปวดร้าวมาที่ขากรรไกรและปวดหัว แต่ไม่มีไข้ ปวดค่อนข้างมาก กินยาแก้ปวดก็ทุเลา คุณหมอนัดตัดไหมไปเมื่อวานนี้ ผมก็ได้สอบถามอาการคุณหมอไปว่าทำไมปวดมากจัง ปวดมากกว่าตอนผ่าเสียอีก คุณหมอบอกว่าแผลดูปรกติ ไม่อักเสบ อาจจะเกิดจากเศษอาหาร เข้าไปทำให้ปวด คุณหมอให้ที่ฉีดล้างกลับมาล้างในหลุมฟันคุด หลังทานข้าวทุกครั้ง แต่คืนที่ผ่านมาก็ยังปวดมากอยู่ ปวดมากร่วมกันปวดหัวด้วยครับ แต่ทานยาแก้ปวดไป ช่วงที่ยาออกฤทธิ์ แทบไม่รู้สึกปวดอะไรเลย แต่พอผ่านไปก็ปวดมากอีกแล้ว ไม่ทราบว่ามีอะไรผิดปรกติหรือป่าวครับ ขอเรียนถามคุณหมอดังนี้ครับ

1. อาการนี้ผิดปรกติดไหมครับ ผมต้องทานยาแก้ปวดไปนานแค่ไหน ตอนนี้ทานทุกสี่ชั่วโมงเลยครับ เพราะปวดมาก

2. อาการปวดนี้เกิดจากการที่ไปตัดโดนเส้นประสาทหรือป่าว เพราะตอนผ่าฟันคุดเสร็จคุณหมอส่ง X-Ray เลย เพื่อดูว่ามีเศษกระดูกอยู่อีกหรือป่าว ปรากฎว่าเห็นเส้นประสาททุกตัดไปน่าจะจากเครื่องกรอกระดูก  

ส่งโดย: pjentawe
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

171.96.14.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/03/11 เวลา 13:28:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนถามคุณหมอต่ออีกนิด ในกรณีที่เราผ่าฟันคุดแล้วไปตัดโดนเส้นประสาทขาด แล้วอาการชาที่ริมฝีปาก คางและฟันล่างด้านที่ผ่าฟันคุด แบบชาไปตลอด จะทำให้ฟันล่างทีชานั้นเป็นฟันตายหรือป่าวครับ

124.122.92.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/03/11 เวลา 14:15:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. อาการปวดแผลนานกว่าปกติ อาจเกิดขึ้นได้ ทำอะไรไม่ได้นอกจากการดูแลรักษาความสะอาดแผลไปเรื่อยๆ จนกว่าแผลจะหายเป็นปกติ อาการแทรกซ้อนที่ทำให้เกิดอาการปวดมาก เรียกว่าอาการแผลแห้งหรือ dry socket ซึ่งต้องให้คุณหมอวินิจฉัย คนไข้จะมีอาการปวดมาก วิธีการรักษามีหลายวิธี ส่วนใหญ่จะใช้วิธีประคับประครอง ให้ยาแก้ปวด (ถ้าแผลไม่อักเสบ ยาแก้อักเสบก็ไม่จำเป็น) และการปกป้องแผลให้คงสภาพดี ไม่มีอะไรมารบกวนจนกว่าแผลจะหายเต็มที่ อาการอาจคงอยู่ 2 สัปดาห์ บางคนอาจเป็นเดือน แล้วแต่การตอบสนองของคนไข้แต่ละคน
2. อาการไม่น่าจะเกิดจากเส้นประสาทฉีกขาด อาการที่เกี่ยวกับเส้นประสาท มักเกี่ยวกับอาการชาริมฝีปาก ลิ้น และขากรรไกร มากกว่า ไม่ใช่ความเจ็บปวด
3. อาการเส้นประสาทฟันขาด ไม่ทำให้ถึงกับฟันตาย
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

125.25.108.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/03/11 เวลา 20:35:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอหนิงมากๆครับ  Grin

124.122.92.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->