แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1349: สอบถามเรื่อง รีเทนเนอร์หน่อยค่ะ ><  (จำนวนคนอ่าน 18714 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/01/11 เวลา 16:17:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หนูเพิ่งไปรับรีเทอเนอร์มาใส่วันนี้อ่ะคะ ใส่แล้วรู้สึกกัดโดนเหล็กคล้องฟัน ด้านนอกตรงฟันกราม แต่หมอบอกไม่เป็นไร มันจะไม่เป็นไรจริงๆรึเปล่าคะ กลัวแอบเผลอไปกัดแรงๆตอนนอน เพราะเท่าที่ลองกัดแรงๆดู รู้สึกมันเหมือนงัดมาถึงรีเทอรเนอร์ด้านหน้าเลยค่ะ

แล้วรีเทอเนอร์ด้านบน ด้านพลาสติกที่ติดกับฟัน มันแนบกับฟันดีดี แต่ด้านที่ติดกับเหงือกด้านใน มันไม่แนบเหงือกอ่ะค่ะ เป็นช่องว่างเล็กๆ น้ำลายมันเข้าไปวิ่งวนเล่นอยู่ในนั้น ต้องคอยดูดกลืนน้ำลาย แบบนี้จะเป็นปัญหาอะไรมั้ยคะ

หมอคะแล้วอาการที่น้ำลายมันเยอะๆ ต้องคอยกลืนบ่อยๆ ตอนกลืนมันต้องดูด รีเทนเนอร์ด้วยอ่ะค่ะ จะมีปัญหามั้ยคะ แล้วเรื่องน้ำลายเยอะนี่ เป็นปกติของคนเริ่มใส่รึเปล่าคะ

หมอบอกว่าใส่ทั้งวันทั้งคืน 6 เดือนแรก 6เดือนหลังใส่เฉพาะตอนนอน แล้วหลังจากนั้น ต้องใส่อีกมั้ยคะ กลัวว่าถ้าไม่ใส่อีกเลยฟันจะล้ม เห็นบางคนใส่กันหลายปีมากๆเลยค่ะ บางคนหมอบอกว่าต้องให้ใส่ตลอดชีวิตเลย

หลังจากใส่รีเทนเนอร์แล้วหมอไม่ได้นัดต่อ บอกแค่ว่าถ้ารู้สึกฟันเคลื่อนก็มาหาหมอ แล้วหมอเค้าไม่ต้องนัดตรวจดูรีเทนเนอร์หรอคะ ว่าปกติดีรึเปล่า  คนที่เคยใส่เค้าบอกหมอนัดเค้าทุก 6 เดือน

ขอบคุณคำตอบนะคะ ถามซะเยอะเลย  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10/01/11 เวลา 19:12:29 by Kamaka99 »
ส่งโดย: Kamaka99
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8  

223.205.163.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/01/11 เวลา 19:09:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถามต่ออีกนิดนะคะ  
ถ้าเราใส่รีเทนเนอร์แล้วดื่มน้ำหวาน  จะทำให้ฟันผุมั้ยคะ แล้วถ้าดื่มน้ำกลั้วปากตาม จะช่วยได้มั้ยคะ

วิธีการดูแลรักษารีเทนเนอร์มีอะไรบ้างคะ ได้ยินว่าแปรงรีด้วยยาสีฟันทำให้พลาสติคสึกเพราะมีสารขัดมั่งล่ะ ต้องแช่เม็ดฟู่(ที่ใช้กับฟันปลอม)มั่งล่ะ แช่น้ำยาบ้วนปากมั่งหละ ถ้าเกิดคราบหินปูนที่รีเทนเนอร์ให้แช่น้ำส้มสายชู มีข้อเท็จจริงยังไงคะ

ขอบคุณค่ะ

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/01/11 เวลา 22:41:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 10/01/11 เวลา 16:17:10, Kamaka99 wrote:
หนูเพิ่งไปรับรีเทอเนอร์มาใส่วันนี้อ่ะคะ ใส่แล้วรู้สึกกัดโดนเหล็กคล้องฟัน ด้านนอกตรงฟันกราม แต่หมอบอกไม่เป็นไร มันจะไม่เป็นไรจริงๆรึเปล่าคะ กลัวแอบเผลอไปกัดแรงๆตอนนอน เพราะเท่าที่ลองกัดแรงๆดู รู้สึกมันเหมือนงัดมาถึงรีเทอรเนอร์ด้านหน้าเลยค่ะ

หากรู้ว่ากัดแรงๆ แล้วมีปัญหาก็ไม่ควรไปกัดแรงๆ เพื่อกระตุ้นมันนะคะ หมอเชื่อว่าถ้าคุณหมอที่รักษาเขาว่าปกติ ก็น่าจะปกติ แต่หากคนไข้กังวลมาก อาจกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูจนมั่นใจ

on 10/01/11 เวลา 16:17:10, Kamaka99 wrote:
แล้วรีเทอเนอร์ด้านบน ด้านพลาสติกที่ติดกับฟัน มันแนบกับฟันดีดี แต่ด้านที่ติดกับเหงือกด้านใน มันไม่แนบเหงือกอ่ะค่ะ เป็นช่องว่างเล็กๆ น้ำลายมันเข้าไปวิ่งวนเล่นอยู่ในนั้น ต้องคอยดูดกลืนน้ำลาย แบบนี้จะเป็นปัญหาอะไรมั้ยคะ

น่าจะปกติ

หมอคะแล้วอาการที่น้ำลายมันเยอะๆ ต้องคอยกลืนบ่อยๆ ตอนกลืนมันต้องดูด รีเทนเนอร์ด้วยอ่ะค่ะ จะมีปัญหามั้ยคะ แล้วเรื่องน้ำลายเยอะนี่ เป็นปกติของคนเริ่มใส่รึเปล่าคะ

เมื่อคนไข้ใส่รีเทนเนอร์แรกๆ มักมีปัญหาน้ำลายไหลมาก นานๆ ไป ต่อมน้ำลายจะปรับตัวไหลน้อยลงจนเหมือนปกติ

หมอบอกว่าใส่ทั้งวันทั้งคืน 6 เดือนแรก 6เดือนหลังใส่เฉพาะตอนนอน แล้วหลังจากนั้น ต้องใส่อีกมั้ยคะ กลัวว่าถ้าไม่ใส่อีกเลยฟันจะล้ม เห็นบางคนใส่กันหลายปีมากๆเลยค่ะ บางคนหมอบอกว่าต้องให้ใส่ตลอดชีวิตเลย

แล้วแต่คนไข้แต่ละคนค่ะ ไม่เหมือนกัน ต้องดูเป็นรายๆ ไป แล้วแต่ปัญหาแต่เริ่มแรกของคนไข้แต่ละคนด้วย

หลังจากใส่รีเทนเนอร์แล้วหมอไม่ได้นัดต่อ บอกแค่ว่าถ้ารู้สึกฟันเคลื่อนก็มาหาหมอ แล้วหมอเค้าไม่ต้องนัดตรวจดูรีเทนเนอร์หรอคะ ว่าปกติดีรึเปล่า  คนที่เคยใส่เค้าบอกหมอนัดเค้าทุก 6 เดือน

ขอบคุณคำตอบนะคะ ถามซะเยอะเลย  Cheesy

เป็นไปตามที่คุณหมอของคุณแนะนำค่ะ

on 10/01/11 เวลา 19:09:58, Kamaka99 wrote:
ถามต่ออีกนิดนะคะ  
ถ้าเราใส่รีเทนเนอร์แล้วดื่มน้ำหวาน  จะทำให้ฟันผุมั้ยคะ แล้วถ้าดื่มน้ำกลั้วปากตาม จะช่วยได้มั้ยคะ

มีโอกาสเกิดฟันผุได้มากขึ้น การแปรงฟันช่วยป้องกันได้ดีที่สุด หากไม่สามารถทำได้ขณะนั้น บ้วนปากก็ยังดีค่ะ

on 10/01/11 เวลา 19:09:58, Kamaka99 wrote:
วิธีการดูแลรักษารีเทนเนอร์มีอะไรบ้างคะ ได้ยินว่าแปรงรีด้วยยาสีฟันทำให้พลาสติคสึกเพราะมีสารขัดมั่งล่ะ ต้องแช่เม็ดฟู่(ที่ใช้กับฟันปลอม)มั่งล่ะ แช่น้ำยาบ้วนปากมั่งหละ ถ้าเกิดคราบหินปูนที่รีเทนเนอร์ให้แช่น้ำส้มสายชู มีข้อเท็จจริงยังไงคะ

ขอบคุณค่ะ

การดูแลรักษารีเทนเนอร์  
ควรทำความสะอาดรีเทนเนอร์ทุกวัน โดยให้แปรงด้วยแปรงสีฟันและยาสีฟันเหมือนกับการแปรงฟันของท่านทุกครั้งหลังร ับประทานอาหาร หรือแช่ในน้ำที่มีเม็ดฟู่ทำความสะอาดรีเทนเนอร์ วิธีนี้ทำได้บ่อยตามต้องการครับ แต่ข้อเสีย คือค่าใช้จ่ายจะแพงกว่าแบบแรกนะครับ

น้ำยาบ้วนปาก ไม่ใช่น้ำยาทำความสะอาด / ถ้ารีเทนเนอร์สภาพแย่ขนาดที่มีหินปูนมาเกาะ ควรกลับไปปรึกษาคุณหมอค่ะ

การเก็บรักษารีเทนเนอร์ ก็ควรใส่รีเทนเนอร์ในกล่องพลาสติกแบนๆ ที่พกพาได้สะดวก ไม่ควรห่อด้วยกระดาษทิชชู เพราะอาจสูญหายหรือทำให้รูปร่างของรีเทนเนอร์เปลี่ยนแปลงได้

สิ่งสำคัญที่ควรพึงระวังในการใส่รีเทนเนอร์ก็คือ ไม่ควรดูดหรือไม่ควรเอาลิ้นดุนรีเทนเนอร์พลิกเล่นไปมาในปาก เพราะจะทำให้ฟันเคลื่อนที่กลับไปไม่สวยได้
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

110.168.144.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/01/11 เวลา 23:38:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอมากค่ะ

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 10/03/11 เวลา 14:29:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอคะ ตอนนี้รุ้สึกว่ารีเทนเนอน์ข้างบนด้านหน้า(ค่อนๆไปทางซ้าย) มันไม่แนบเหงือกอ่ะค่ะ เพราะดูดลมผ่านรีเทนเนอร์กับเหงือกได้ จะมีปัญหาไรมั้ยคะ กลัวฟันจะล้มอ่ะค่ะ

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->