แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1329: รบกวนสอบถามคุณหมอหนิงหน่อยครับ  (จำนวนคนอ่าน 880 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/09/11 เวลา 04:26:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีครับคุณหมอหนิง ผมขอเล่าเหตุการณ์ย้อนไปสักนิดนึงนะครับ

ฟันผมผุเป็นรูเล็กๆ จากนั้นมาก็เริ่มใหญ่ขึ้น เนื่องจากตอนนั้นผมอยู่ต่างจังหวัดไม่มีร้านหมอแถวนั้นจึงรอไปก่อนสัก 2-3 เดือนแต่ก็ดูแลความสะอาดช่องปากพอประมาณครับ (อมลิสเตอร์ลีนก่อนนอน)  
ผมยังไม่มีอาการปวดฟันใดๆนะครับ แคะเอาเศษอาหารออกทุกวัน มีช่วงหลังๆนี้ก่อนไปอุดฟันสัก15วัน ที่เวลาผมใช้ไม้จิ้มฟันแบบแท่งยาวๆหัวโค้งๆแคะเศษอาหาร จะมีอาการเสียวๆบ้างครับ

และเมื่อวันที่ 30 ผมไปหาหมอเพื่ออุดฟันมาครับ ก่อนที่จะอุดหมอก็ชี้แจงให้ผมทราบว่าถ้ามันลึกจนทะลุก็จะต้องถอนหรือรักษารา กฟัน แต่เท่าที่ดูแล้วก็ลึกอยู่  
หลังจากนั้นหมอก็กรอฟันผมจนรู้สึกเสียวนิดๆ แล้วก็ใช้ไม้ด้ามแหลมๆสอดเข้ามา ก็รู้สึกว่าเสียวฟันเล็กน้อยถึงปานกลาง แต่การงัดครั้งสุดท้ายผมรู้สึกปวดด้วยครับ (ประมาณว่าเสียวจนปวดเลย)  
เสร็จแล้วหมอก็พูดเบาๆขึ้นมาว่า "ทะลุแน่" แต่แล้วหมอก็อุดฟันให้ผมครับ ด้วยวัสดุสีเหมือน แล้วก็ออกมาจากร้านโดยที่ไม่ได้รับคำแนะนำว่าผมควรทำยังไงต่อไปเลย..

ผมเลยจะขอรบกวนถามคุณหมอหนิงดังนี้ครับ
1. ในเมื่อหมอคิดว่าทะลุแน่ๆ ทำไมถึงอุดฟันให้ผมครับ
2. ตั้งแต่วันที่ 30 จนวันที่ 8 กันยานี้ ผมจะมีอาการเสียว แล้วก็ปวดฟันบ้างไม่นาน และมักจะเป็นในช่วงหลังอาหารครับ แบบนี้ผิดปกติไหมครับ
3. ถ้าทานยาแก้อักเสบหรือยาฆ่าเชื้อ มันจะมีผลต่อเชื้อโรคในฟันผมหรือเปล่าครับ (กรณีถ้ามันยังอยู่  Cry) จะช่วยสู้กับเชื้อได้ไหม ถ้ามันมีไม่มาก
4. ผมควรทำยังไงต่อไปครับ ทานยาด้วยดีไหม (นับจากวันอุดก็ผ่านมาเกือบ10วันแล้วครับ) มีวิธีอย่างอื่นไหมครับที่จะต่อต้านเชื้อโรคได้

ผมขอรบกวนคุณหมอหนิงเท่านี้ครับ
ยังไงจะรอคำตอบนะครับ ขอบคุณมากๆครับผม   Cheesy
ส่งโดย: newz
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

180.180.95.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/09/11 เวลา 04:30:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมลืมถามอีกข้อครับ
5. คือระยะเวลาที่กรอฟัน อุดฟัน หมอทำไม่นานเลยครับ แบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ  

ที่ถามเพราะผมคิดว่าถ้ามันอยู่ลึก ก็ควรจะทำความสะอาดหรือให้ยาฆ่าเชื้ออะไรพวกนี้น่ะครับ จึงต้องใช้เวลากับมันสักหน่อยก่อนจะอุด (แค่ความคิดของผมที่ยังเรียนอยู่นะครับ)

180.180.95.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/09/11 เวลา 07:39:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เพื่อสังเกตอาการก่อนค่ะ โดยคุณหมอจะใส่ยารองพื้นไว้ก่อนจะอุดฟัน เพื่อสังเกตอาการ บางครั้งฟันที่ 50/50 ว่าจะทะลุหรือไม่ทะลุประสาทฟัน ในคนไข้บางคนมีการตอบสนองต่อยาดี ฟันก็หายเป็นปกติได้ การอุดฟันปกติ กับการรักษารากฟันมีความยุ่งยากกว่ากันมาก การรักษารากฟันเป็นการกำจัดและทำความสะอาดภายในรากฟันทั้งหมด ค่ารักษาสูงกว่า และการดูแลรักษาก็ยุ่งยากกว่า .. ปกติคุณหมอฟันจะพยายามรักษาฟันด้วยวิธีพื้นฐานก่อนการรักษาอะไรที่รุกรานต่อ ฟันน่ะค่ะ
2. ก็ก้ำกึ่ง ยังไม่สามารถบอกอะไรได้มาก ฟันอาจจะเป็นโรค หรือหายก็ได้ คนไข้อาจสังเกตอาการไปเรื่อยๆ ก่อน แต่พึงระลึกว่า ฟันมีความเสี่ยงที่จะผุทะลุประสาทฟันแล้ว ตาที่คุณหมอของคุณแนะนำ
3. ยาแก้อักเสบหรือยาปฏิชีวนะ ไม่ได้ผลต่อโรคฟันผุ (ไม่งั้นนั้นเราก็สามารถทานยาเหล่านี้ตั้งแต่ฟันเป็นรูเล็กๆ ได้เลย ไม่ต้องรอให้รูใหญ่ก่อน จริงไหมคะ) ยกเว้นถ้าจากโรคฟันผุ ลุกลามกลายเป็นหนองออกมานอกปาก แบบนี้ ยาจึงมีความจำเป็นต้องใช้ค่ะ
4. ทำอะไรไม่ได้ ยาไม่เกี่ยว สังเกตอาการไปเรื่อยๆ ร่วมกับการแปรงฟันรักษาความสะอาดช่องปากให้ดีๆ
5. ความเร็ว ความช้า คงไม่สามารถบอกได้ว่า ทำดีหรือไม่ดี นะคะ ต้องถามย้อนกลับไปที่จุดเริ่มต้นที่ว่า เราไม่ควรปล่อยฟันซี่นั้นให้ผุจนลึกเกิน มากกว่านะคะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.11.49.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/09/11 เวลา 21:38:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอหนิงมากครับ ไม่เอาแล้วต่อไปนี้จะดูแลรักษาฟันยิ่งชีพเลย Embarassed

รบกวนเล่าและถามเพิ่ม 3 ข้อสุดท้ายครับ

เมื่อก่อนฟลายปีที่แล้วผมเคยรักษารากฟันกรามมา 1 ซี่ ตอนที่รักษาจะเจ็บและปวดมากๆครับ การฉีดยาชาที่ผมว่าก็เจ็บแล้ว กลายเป็นเรื่องเล็กๆไปเลยครับ
คิดในใจตอนนั้น รู้สึกว่าปวดจนทนจะไม่ไหว ถ้าเจ็บขึ้นอีกนิดผมขาดใจตายแน่ๆเลย ยาชาคุณหมอฉีดเพิ่มให้ผมเข็มแล้วเข็มเล่า ก็เจ็บแบบเดิม จนหมอก็สงสัยว่าทำไมยังเจ็บอยู่  
(คุณหมอคนละคนกับตอนอุดครั้งล่าสุดครับ)

1. การเจ็บมากๆแบบนี้ผิดปกติไหมครับ แล้วกรณีของผมที่เชื้อโรคยังไม่เข้าไปลึก (กรณีมันทะลุจริงๆ) จะเจ็บแบบนี้ไหมครับ มีวิธีใดบ้างที่ทำให้เจ็บน้อยลง
2. กรณีอย่างผมที่ ซี่นึงเคยรักษารากฟันมา จะสามารถจัด/ดัดฟันได้ไหมครับ มันจะแตกไหม
3. การพักผ่อนให้เพียงพอ, ออกกำลังกาย และ ทานอาหารที่มีประโยชน์ ก็ไม่มีผลกับเชื้อโรคในฟันผมอีกเช่นกันใช่ไหมครับ

180.180.214.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/09/11 เวลา 22:22:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. อาการเจ็บเป็นเรื่องเฉพาะบุคคล บางคนมีความไวมาก บางคนมีความไวน้อย ถ้าโดยการดำเนินโรคแล้ว ภายในโพรงประสาทฟันและรากฟันเป็นส่วนปลายของเส้นประสาท บางครั้งยาชากว่าจะแพร่ไปเพื่อควบคุมความรู้สึกก็อาจเข้าไปถึงได้ยาก (มันไกลและเรียวเล็ก ฟันบางซี่มีรากฟันที่ซับซ้อนเพิ่มเข้าไปอีก) และยาชาอาจไม่สามารถครอบคลุมถึงเซลล์ประสาททุกตัวได้ ก็เลยทำให้มีอาการเจ็บอยู่
1.1 กรณีฟันซี่ถาม ไม่สามารถตอบได้ว่าจะเจ็บเหมือนเดิมไหม บางครั้งฟันแต่ละซี่ ก็อาจให้ความรู้สึกต่างกันได้ ไม่จำเป็นว่าต้องเจ็บปวดเหมือนกันทุกครั้ง  ไม่มีวิธีอื่นที่จะทำให้เจ็บปวดน้อยลง
2. ฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว เมื่อฟันแข็งแรงดี ก็สามารถจัดฟันได้ เรื่องฟันแตก ส่วนใหญ่ฟันจะแตกจากแรงบดเคี้ยว หรือเนื้อฟันเหลือน้อยๆ มากกว่าผลจากการจัดฟัน
3. สุขปฏิบัติในการใช้ชีวิตดังกล่าว เป็นสิ่งที่ควรกระทำอยู่แล้ว แต่ไม่เกี่ยวกับเชื้อโรคในฟันโดยตรงค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.128.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 09/14/11 เวลา 01:45:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอหนิงมากๆครับ ช่วยตอบทุกคนทุกคำถามเลย

อยากไปรักษากับคุณหมอหนิงจัง ผมเป็นคนกลัวหมอฟันมากๆ Grin

ตอนนี้อาการเสียวฟันของผมเหมือนจะดีขึ้นครับ  Smiley

180.180.208.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->