แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1323: ปัญหาหลังถอนฟันคุดครับ  (จำนวนคนอ่าน 999 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/03/11 เวลา 22:48:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือ เมื่อวันจันที่ 29 ที่ผ่านมา ผมไปผ่าฟันคุดมาอะคับ ข้างขวา 2 ซี่ บนล่าง ในสุด
แต่ ตอนนี้ข้างบนไม่มีปัญหาครับโอเคไม่บวมไม่ปวดไม่เสียว
แต่ ข้างล่าง ตอนนี้บวมมากครับ แล้วก่เสียวฟัน ที่อยู่ข้าง ๆ ฟันที่ถอนด้วยครับ
อยากจะถามว่า แบบนี้ปกติรึเปล่าครับ? เพราะว่าทุกวันนี้ยังต้องกลืนโจ้กอยู่เลยครับเคี้ยวแทบไม่ได้

แล้วอีกคำถามครับ เวลาประคบน้ำอุ่น เกี่ยวรึเปล่าที่มีโอกาสเลือดจะออกมาอีกนิดหน่อย?  

ขอบคุณครับ  Smiley Smiley Smiley
ส่งโดย: tenteerachot
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

101.108.77.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/04/11 เวลา 07:37:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เวลาเพิ่งผ่านมายังไม่นาน ขอให้อดใจรอสักนิด รับประทานยาตามที่คุณหมอสั่งให้ครบ พอถึงกำหนดตัดไหม ก็ไปให้คุณหมอตรวจดูแผลว่ามีความผิดปกติอะไรหรือไม่

พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดีๆ อาการเสียวฟันของฟันข้างเคียงอาจเกิดขึ้นได้ จะค่อยๆ ดีขึ้น

เนื่องจากการระบม การขยับกล้ามเนื้อแก้มและขากรรไกรอาจทำได้ลำบาก หากแผลไม่ผิดปกติอะไร อาการควรจะดีขึ้น ร่วมกับการฝึกบริหารเพื่อลดอาการกล้ามเนื้อตึง

การประคบน้ำอุ่น ช่วยกระตุ้นการไหลเวียนโลหิต อาการเลือดซึมๆ น่าจะมีอะไรไปรบกวนที่แผลหรือแผลขยับมากกว่า ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.93.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/04/11 เวลา 22:27:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แต่ตอนนี้เลือดผมก็ยังไม่หยุดไหลเลยนะครับ ไหล ออกมาบางวันเยอะบางวันน้อย ไปหาหมอเค้าก่บอกผมว่า มันบวมมาก แต่ตอนนี้เขียวไปทั้งคอแล้วครับ  
แล้วถ้ามีอะไรมากระทบแก้ม หรือกดกับแก้ม จะทำให้แผลถูกกระทบด้วยรึเปล่าครับ ?

125.24.49.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/04/11 เวลา 22:42:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็กระเทือนถึงกันได้ นอกจากการทานยา ให้หาผ้าอุ่นมาประคบที่แก้ม จะช่วยกระตุ้นการไหลเวียนโลหิต ช่วยลดอาการบวมได้ และที่สำคัญอย่าลืมแปรงฟัน เท่าที่จะทำได้ด้วยนะคะ การบ้วนปากด้วยน้ำเกลือ ในตอนเช้าบ้างก็จะดีค่ะ

115.87.155.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/05/11 เวลา 10:22:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทั้งหมดครับ Smiley

125.24.24.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 09/06/11 เวลา 22:02:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอ่อ หมอครับมีอีกคำถามครับ
คือ ตั้งแต่ถอนฟันคุดมา รู้สึกตึงๆ เหมือนมีก้อนอะไรไม่รู้ตรง แก้มอะครับ พอกดเบา ๆจากบริเวณด้านนอก มันก่แขง ๆ บริเวณ ฟันที่ถัดมาจากฟันคุดสองซี่ ด้านล่างขวา อะครับ อยากทราบว่า คืออะไรหรอครับ แล้วจะหายหรือไม่ แบบนี้ปรกติรึเปล่าครับ? คือตอนนี้ 1 สับดา 3 วันก้อนนั้นก่ยังไม่หายไปอะครับ  Huh

101.108.64.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 09/06/11 เวลา 22:11:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าให้ตอบ ณ ตรงนี้ก็ตอบได้ว่าไม่ทราบว่าก้อนนั้นคืออะไร แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้ละเอียด

ถ้าให้ตอบแบบเดาๆ ก็ไม่น่ามีอะไร บริเวณดังกล่าว ไม่น่ามีอวัยวะอะไรสำคัญ อาจจะเป็นแค่แผลเป็น หรือกล้ามเนื้อทั่วไป ที่มันตึงตัว

58.9.126.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->