แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1303: ฟันเขี้ยวกับการจัดฟัน  (จำนวนคนอ่าน 8226 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/06/11 เวลา 10:10:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอหนิงค่ะ..
หนูรบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1. ดิฉันมีฟันเขี้ยวด้านหน้า 2 เขี้ยว ซึ่งขึ้นไปซ้อนอยู่บนฟันปกติค่ะ (ซ้อนขึ้นสูงมาก) หากมีการจัดฟันต้องถอนไหมค่ะ เพราะดูแล้วมันน่าจะถอนได้ยากมาก ๆ เลยค่ะ เพราะมันติดแน่นกับเหงือกด้านบนมาก ๆ เลยค่ะ
2. หากไม่ถอนแล้วมาถอนกรามน้อยแทนเพื่อดึงเขี้ยวลงมา มันจะลงมาและเขยิบมาได้มากขนาดนั้นเลยเหรอค่ะ (เพราะดิฉันดูแล้วจากดึงลงมาแล้ว คงต้องเขยิบมาอีกประมาณ 1 ซม.เพื่อปิดช่องกรามน้อยที่ถอนไปนะค่ะ)
3. ที่สำคัญดิฉันอายุเยอะแล้วสามารถจัดฟันได้ไหมค่ะ พอดีเห็นเพื่อนที่ทำงาน (อายุ 37 ปี)เค้าจัดเลยอยากจัดบ้าง แต่ฟันเค้าไม่ได้ซ้อนเกขนาดดิฉัน  ของดิฉันทั้งซ้อน ทั้งเก ทั้งมีเขี้ยว เลยท้อค่ะ แถมฟันกรามบางซี่ก็หักเหลือตอนิดเดียว จะมีปัญหาอะไรมั้ยค่ะ (บอกตรง ๆ กลัวหมอฟันค่ะ เลยไม่กล้าไปพบ)
4. ค่า้ครื่องมือขยายขากรรไกรนี่รวมในค่าใช้จ่ายในการจัดฟัน หรือ แยกต่างหากค่ะ แล้วหมุดปักนี่ก็แยกหรือรวมค่ะ
5. หมอหนิงพอจะมีภาพฟันที่เกมาก ๆ ก่อนจัด และหลังจัดมั้ยค่ะ อยากให้กำลังใจตัวเองหนะค่ะ

สุดท้ายถามหมอหนิงมาเยอะแยะเลย  
ยังไงขอขอบคุณหมอหนิงมากเลยค่ะ
ส่งโดย: misaekung
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

183.89.130.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/06/11 เวลา 20:17:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ปกติคุณหมอจะไม่ถอนฟันเขี้ยวออก เพราะฟันเขี้ยวส่วนสำคัญในการเรียงตัวของฟัน
2. ขยับได้ค่ะ ถ้ามันเคลื่อนยากจริงๆ อาจต้องใช้อุปกรณ์ช่วย เช่น ปักหมุด ช่วยเสริมแรง
3. เดี๋ยวนี้อายุเท่าไหร่ก็จัดได้ แต่ผลการรักษาอาจออกมาได้ไม่ดีนัก หรือรักษายากนั่นเอง ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องดูปัญหาแต่เริ่มแรกด้วย ถ้าปัญหามาก ก็ยิ่งรักษายากเข้าไปอีก สรุปว่า ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูก่อน คุณหมอจะประเมินให้ว่า รักษายากแค่ไหน หรือควรรักษาหรือไม่ คุ้มหรือไม่ที่จะรักษา ค่ะ
3.1 ฟันที่หักเหลือแต่ตอ คงต้องถอนออก ซึ่งเมื่อมีฟันหลอ จะมีผลต่อการรักษา ทำให้ผลการรักษาออกมาไม่ดี
4. ค่าเครื่องมือขยายขากรรไกรและหมุดปัก แยกต่างหาก ไม่รวมในค่าจัดฟันปกติค่ะ (ราคาประมาณ 5000 ขึ้นไป)
5. ตัวอย่างรูป

แนะนำว่าคนไข้ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจฟันดูก่อนนะคะ ถ้าไม่เคยหาคุณหมอมาก่อน
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.240.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->