แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1293: คำถามก่อนใส่เครื่องมือ  (จำนวนคนอ่าน 2908 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/27/11 เวลา 11:05:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คราวที่แล้ว หนูตั้งกระทู้ปรึกษาคุณหมอเรื่องการถอนฟัน 4 ซี่ไปแล้ว ณ ตอนนี้หนูถอนเรียบร้อยแล้วค่ะ 4 ซี่ ( ซี่บนหลังฟันเขี้ยว ซ้าย/ขวา และ ซี่ล่าหลังฟันเขี้ยวง 2)

2 ซี่สุดท้ายเพิ่งถอนไปเมื่อวานตอน 5.30 ก็มีปวดบ้างแต่หนูไม่เคยทานยาเลย หนูคิดว่าหนูทนได้ค่ะ ตอนนี้ยาชาหมดฤทธิ์แล้วแต่เลือดซึมบ้างนิดหน่อย ก็ไม่ได้กัดผ้าก๊อซต่อแล้ว ไม่เป็นไรใช่ไหมค่ะ ^ ^

มีเรื่องจะปรึกษาคุณหมอต่อ ดังนี้นะค่ะ  

1. พ่อหนูชอบพูดว่า ถอนตั้ง 4 ซี่ ผ่าฟันคุดอีก 2 เป็น 6 ซี่
 ระวังตอนแก่จะมีปัญหา อายุแค่นี้ยังเอาออกไปตั้ง 6  
เดี๋ยวแก่ไปจะไม่เหลือเลย อย่ามาเสียใจทีหลัง    
หมอค่ะ หนูก็กลัว ๆ เหมือนกัน กลัวว่าจัดฟันไปแล้ว ฟันไม่ได้อยู่ในตำแหน่งที่ควรจะอยู่ คือ มันถูกเลื่อนมาแทนที่กันและกัน สักวันหนึ่ง เมื่อจัดฟันเสร็จมันจะมีปัญหาอะไรกับเราบ้างไหมค่ะ ?  
2. ระหว่างการใส่เครื่องมือ เราสามารถใช้ไหมขัดฟันได้ไหมค่ะ  
3. หนูเคยได้ยินว่า ตอนใส่เครื่องมือ 2-3 วันแรกจะเจ็บและปวด หนูอยากรู้ว่ามันเจ็บปวดไปมากกว่าการถอนฟัน หรือ ผ่าฟันคุดไหมค่ะ (อันนี้สักวันหนูก็ต้องรู้เอง แต่หนูอยากรู้ความรู้สึกล่วงหน้าค่ะ แหะ ๆ  Wink )
4. ที่เขาบอกกันว่า เครื่องมือหลุดนี่ หมายถึง แบล๊คแก๊ต หลุด หรือ ว่า ลวดหลุดค่ะ หมอที่หนูทำมาคลีนิคแค่เดือนละครั้ง ถ้ามันหลุดกลางเดือน หนูสามารถไปหาหมออื่นให้ช่วยตรงจุดนี้ได้ไหมค่ะ หรือว่าต้องรอเดือนหน้า
ที่คลินิคหนู ถ้าเครื่องมือหลุด ปรับตัวละ 500 ซึ่งแพงมากค่ะ ถ้ามันหลุดหนูไปหาหมอคนอื่นให้ติดกาวให้ใหม่ อย่างนี้ได้ไหมค่ะ .

ขอบคุณหมอหนิงมากนะค่ะ หนูสบายใจทุกครั้งที่มีหมอมาตอบคำถามที่หนูสงสัย ขอบคุณมาก ๆ นะค่ ะ ^ ^
ส่งโดย: doughstick
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

182.53.34.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/27/11 เวลา 11:14:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอค่ะ แล้วเวลาหมอจะเอา แบล๊คเก๊ตออกนี่  
ดึงออกมาเฉย ๆ เลยหรือเปล่าค่ะ
 บางทีนูก็แอบสงสัยว่าถ้าออกได้ด้วยการดึง
 มันง่ายมากเลยนะค่ะกับการที่จะหลุดเองเมื่อเรากินอาหารทุก ๆ วัน  
ถึงแม้ว่าอาหารจะไม่แข็งมากก็ตาม

182.53.34.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/27/11 เวลา 11:19:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอค่ะ ขอถามอีกข้อนะค่ะ  
เวลาเสียวฟันแล้วแปรงฟันด้วยยาสีฟันยี่ห้อหนึ่ง
ทำให้อาการเสียวฟันหายไปเลยหลังแปรงเสร็จ  
อันนี้ แปลว่า ยาสีฟันตัวนนี้ช่วยได้ชั่วคราวหรือว่าตลอดไปค่ะ

คำถามหนูเยอะแยะเลย เกรงใจคุณหมอ แต่ก็อยากรู้ แหะ ๆ  Smiley

182.53.34.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/27/11 เวลา 16:19:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/27/11 เวลา 11:05:06, doughstick wrote:
คราวที่แล้ว หนูตั้งกระทู้ปรึกษาคุณหมอเรื่องการถอนฟัน 4 ซี่ไปแล้ว ณ ตอนนี้หนูถอนเรียบร้อยแล้วค่ะ 4 ซี่ ( ซี่บนหลังฟันเขี้ยว ซ้าย/ขวา และ ซี่ล่าหลังฟันเขี้ยวง 2)

2 ซี่สุดท้ายเพิ่งถอนไปเมื่อวานตอน 5.30 ก็มีปวดบ้างแต่หนูไม่เคยทานยาเลย หนูคิดว่าหนูทนได้ค่ะ ตอนนี้ยาชาหมดฤทธิ์แล้วแต่เลือดซึมบ้างนิดหน่อย ก็ไม่ได้กัดผ้าก๊อซต่อแล้ว ไม่เป็นไรใช่ไหมค่ะ ^ ^

ไม่เป็นไรค่ะ
on 07/27/11 เวลา 11:05:06, doughstick wrote:

มีเรื่องจะปรึกษาคุณหมอต่อ ดังนี้นะค่ะ  

1. พ่อหนูชอบพูดว่า ถอนตั้ง 4 ซี่ ผ่าฟันคุดอีก 2 เป็น 6 ซี่
 ระวังตอนแก่จะมีปัญหา อายุแค่นี้ยังเอาออกไปตั้ง 6  
เดี๋ยวแก่ไปจะไม่เหลือเลย อย่ามาเสียใจทีหลัง    
หมอค่ะ หนูก็กลัว ๆ เหมือนกัน กลัวว่าจัดฟันไปแล้ว ฟันไม่ได้อยู่ในตำแหน่งที่ควรจะอยู่ คือ มันถูกเลื่อนมาแทนที่กันและกัน สักวันหนึ่ง เมื่อจัดฟันเสร็จมันจะมีปัญหาอะไรกับเราบ้างไหมค่ะ ?  
2. ระหว่างการใส่เครื่องมือ เราสามารถใช้ไหมขัดฟันได้ไหมค่ะ  
3. หนูเคยได้ยินว่า ตอนใส่เครื่องมือ 2-3 วันแรกจะเจ็บและปวด หนูอยากรู้ว่ามันเจ็บปวดไปมากกว่าการถอนฟัน หรือ ผ่าฟันคุดไหมค่ะ (อันนี้สักวันหนูก็ต้องรู้เอง แต่หนูอยากรู้ความรู้สึกล่วงหน้าค่ะ แหะ ๆ  Wink )
4. ที่เขาบอกกันว่า เครื่องมือหลุดนี่ หมายถึง แบล๊คแก๊ต หลุด หรือ ว่า ลวดหลุดค่ะ หมอที่หนูทำมาคลีนิคแค่เดือนละครั้ง ถ้ามันหลุดกลางเดือน หนูสามารถไปหาหมออื่นให้ช่วยตรงจุดนี้ได้ไหมค่ะ หรือว่าต้องรอเดือนหน้า
ที่คลินิคหนู ถ้าเครื่องมือหลุด ปรับตัวละ 500 ซึ่งแพงมากค่ะ ถ้ามันหลุดหนูไปหาหมอคนอื่นให้ติดกาวให้ใหม่ อย่างนี้ได้ไหมค่ะ .

ขอบคุณหมอหนิงมากนะค่ะ หนูสบายใจทุกครั้งที่มีหมอมาตอบคำถามที่หนูสงสัย ขอบคุณมาก ๆ นะค่ ะ ^ ^

1. การถอนฟันเพื่อการจัดฟัน หรือจำนวนฟันน้อยซี่ ไม่เกี่ยวกับปัญหาฟันตอนแก่ๆ ปัญหาของฟันจะเกิดเมื่อเราดูแลฟันไม่ดี คนบางคนมีฟันครบ 32 ซี่ ตอนสาวๆ แต่ถ้าแก่ๆ ดูแลไม่ดี ก็เสียได้หมดเหมือนกัน ฉะนั้นต้องหมั่นขยันดูแลรักษาความสะอาดช่องปากนะคะ ไปหาหมอฟันสม่ำเสมอทุก 6 เดือน  
2. ได้ค่ะ
3. จะรู้สึกเหมือนเราเอานิ้วกดฟันแรงๆ อยู่ตลอดเวลา เจ็บมากเจ็บน้อยแต่ละคนไม่เหมือนกัน  
4. ส่วนมาก แบร็คเก็ตจะหลุด (หลุดหายไปเลย) / ลวดสามารถหลุดได้เช่นกัน โดยหลุดออกจากแบร็คเก็ตอีกที // ถ้าอุปกรณ์จัดฟันหลุด สามารถกลับไปหาคุณหมอก่อนได้ บางทีมันก็แทงเหงือกเราเจ็บด้วย หรือจะรอก็ได้ แล้วแต่กรณีค่ะ
4.1 เรื่องค่ารักษาก็ประมาณนั้นค่ะ ไปหาที่อื่นก็เสียตังค์เหมือนกัน Wink

on 07/27/11 เวลา 11:14:30, doughstick wrote:
หมอค่ะ แล้วเวลาหมอจะเอา แบล๊คเก๊ตออกนี่  
ดึงออกมาเฉย ๆ เลยหรือเปล่าค่ะ
 บางทีนูก็แอบสงสัยว่าถ้าออกได้ด้วยการดึง
 มันง่ายมากเลยนะค่ะกับการที่จะหลุดเองเมื่อเรากินอาหารทุก ๆ วัน  
ถึงแม้ว่าอาหารจะไม่แข็งมากก็ตาม  

ปกติไม่ได้ดึงออกด้วยนิ้วค่ะ จะใช้เครื่องมือคล้ายคีม คีบออก ใช้แรงพอสมควร ฉะนั้นถ้าคนไข้กินอาหารจนแบร็คเก็ตหลุด แสดงว่า เคี้ยวแรงเกินสมควร Wink

on 07/27/11 เวลา 11:19:07, doughstick wrote:
หมอค่ะ ขอถามอีกข้อนะค่ะ  
เวลาเสียวฟันแล้วแปรงฟันด้วยยาสีฟันยี่ห้อหนึ่ง
ทำให้อาการเสียวฟันหายไปเลยหลังแปรงเสร็จ  
อันนี้ แปลว่า ยาสีฟันตัวนนี้ช่วยได้ชั่วคราวหรือว่าตลอดไปค่ะ

คำถามหนูเยอะแยะเลย เกรงใจคุณหมอ แต่ก็อยากรู้ แหะ ๆ  Smiley

ยาสีฟันบางชนิดมีสารเคมีที่ช่วยลดอาการเสียวฟัน ถ้าหนูใช้ยี่ห้อไหนแล้วได้ผล ก็โชคดี เพราะบางคนใช้ยี่ห้อ ก็ไม่ได้ผล ยาสีฟันจะช่วยลดอาการเสียวฟันได้ชั่วคราว อย่างไรก็ดี อาการเสียวฟันเกิดขึ้นได้จากหลายสาเหตุ ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูหาสาเหตุที่แท้จริงดูด้วยนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

182.53.39.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->