แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1277: ถอนฟันที่ประเทศไต้หวัน  (จำนวนคนอ่าน 2114 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/12/11 เวลา 22:12:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีครับ
คือผมได้ถอนฟันที่ประเทศไต้หวัน
มีเรื่องปรึกษาครับ

เมื่อปลายเดือน พ.ค.54 ผมปวดฟันมากและได้ไปหาหมอ คุณหมอได้เช็คดูอาการแล้วลงความเห็นว่าต้องทำการรักษารากฟัน และตามด้วยการครอบฟัน  
เพราะเจ้าฟันกรามผมมันร้าวและติดเชื้อ&เป็นหนองที่ปลายคลองรากฟัน  
ผมเลยตัดสินใจทำการรักษาโดยคุณหมอนัดให้มาทำการรักษารากฟันก่อนประมาณ 3-4 ครั้งห่างกันครั้งละหนึ่งอาทิตย์  
และจากนั้นต้องทำการครอบฟันต่อเลยอีก 2 ครั้งห่างกันหนึ่งอาทิตย์  

ปรากฎว่าผมทำการรักษารากฟันไปได้แค่ 2 ครั้ง คือเมื่อ วันที่24และ31พ.ค.54 ผมก็ได้รับข่าวจากที่ทำงานผมว่า ต้องไปทำงานที่ประเทศไต้หวันเป็นเวลาประมาณ9เดือน (15 มิ.ย.54 - 1 มี.ค.55)  
ผมเลยปรึกษากับหมอ หมอให้ความเห็นว่าไม่สามารถครอบฟันได้ทัน เพราะผมต้องเดินทางในวันที่ 17มิ.ย.54 นี้แล้ว คุณหมอเลยนัดให้มาทำการอุดฟันแทนการครอบฟัน ในวันที่ 7มิ.ย.54
(ผมเข้าใจว่ารักษารากฟันเสร็จขั้นตอน แต่ไม่ทันขั้นตอนการครอบฟัน เลยแก้ปัญหาด้วยการอุดฟันแทน)
ซึ่งหมอบอกว่าหลังจากนี้ต้องระวังเรื่องการเคี้ยวเดี๋ยวฟันมันจะแตกได้ และพอกลับมาเมืองไทยค่อยมาทำการครอบฟันต่อได้ ผมก็โอเค

จนผมเดินทางมาทำงานที่ไต้หวัน และเมื่อวันที่ 9 ก.ค.54 ที่ผ่านมาผมเผลอไปเคี้ยวโดนฟันที่เพิ่งอุดมา
ฟันผมมันแตกแบบแบ่งครึ่ง เหมือนที่หมอเตือนไว้ สามารถโยกได้เลยครับ

ผมเลยกะว่าจะมาปรึกษาหมอที่ไต้หวันดูว่าต้องทำอย่างไร
พอหมอที่นี่ดูก็บอกว่า  ต้องถอนฟันซี่นี้ออก เพราะอะไรนั้นแปลไม่ค่อยถูก แต่รู้ว่าหมอแนะนำให้ถอนจะดีกว่า และก็ใส่ฟันปลอมแทนฟันที่ถอนไป
แต่ผมติดเรื่องเงินที่จำกัด
เลยถามว่ายังไม่ใส่ได้มั้ย แต่ถอนอย่างเดียว หมอบอกว่าได้ แล้วค่อยกลับไปใส่ฟันปลอมที่เมืองไทยได้ (คือ มี.ค.ปี 55 นู้นเลย)  
ผมเลยตัดสินใจถอนฟันซี่นี้ออกเลย

มีคำถามดังนี้ครับ
1.เมื่อผมถอนฟันแล้วแต่ไม่ได้ใส่ฟันปลอม ฟันซี่อื่นของผมจะมีปัญหาตามมามั้ยครับ เช่นฟันซี่อื่นล้ม หรือทำให้ปวดหัว ปวดกรามอะไรประมาณนี้ (ฟันที่ถอนเป็นฟันกรามล่างซ้าย ซี่ที่สามนับจากซี่ในสุดครับ)
2.ผมไม่ค่อยเก่งภาษาอังกฤษเท่าไรเลยจับใจความจากหมอไม่ชัดเจนว่า หากผมถอนฟันแล้ว สามารถอยู่แบบนี้ไปได้ไม่ต้องใส่ฟันปลอมทดแทนฟันที่ถอนไป จนเมื่อผมกลับเมืองไทยช่วงเดือน มี.ค.2555 ค่อยไปใส่ฟันปลอมได้ ที่หมอบอกนี่ถูกต้องหรือไม่ครับหรือผมฟัง&แปลมาผิด
3.ควรจะใส่ฟันใหม่ที่ไต้หวันนี่เลยหรือไม่ หรือรอถึง มี.ค.55ที่เมืองไทยได้หรือไม่
4.จากข้อ2 ถ้าถูก ผมสามารถกินอาหารได้ปกติหรือเปล่า หรือต้องเคี้ยวข้างเดียว หรืออย่างไร ผมไม่เคยฟันหลอแบบนี้มาก่อน
5.จากข้อ2 ถ้าถูก แล้วผมจะมีกลิ่นปากมั้ย ใช้นำยาบ้วนปากคู่กับการแปรงฟันได้หรือไม่

ยังงัยรบกวนตอบด้วยนะครับ อยู่ที่นี่ไม่รู้จะปรึกษาหมอที่นี่อย่างไร ภาษาไม่ค่อยได้ครับ หนักใจเหมือนกัน

ขอบคุณครับ
อนุชา @ไทเป
ส่งโดย: anucha
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

180.176.29.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/13/11 เวลา 05:51:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ปัญหาที่อาจเกิดขึ้นหลังจากถอนฟันแล้วยังไม่ได้ใส่ฟันปลอม ได้แก่ ฟันล้ม ฟันซี่ตรงข้ามยื่นยาวลงมา เหงือกอักเสบ ด้านที่ฟันหลอได้ง่าย และนำไปสู่ฟันผุ ฯลฯ แต่ปัญหาเหล่านี้ต้องใช้เวลานานกว่าจะเกิด ขึ้นกับปัจจัยแต่ละคน สภาพความแข็งแรงของเหงือกด้วย

ส่วนปัญหาปวดหัว คงไม่เกี่ยวกับฟันหลอ ปัญหาปวดกราม อาจเกิดขึ้นได้เช่นกัน แต่ต้องใช้เวลานานกว่าจะเกิด ซึ่งเกี่ยวกับความผิดปกติของข้อต่อขากรรไกรเนื่องจากฟันข้างที่หลอถูกใช้งาน น้อย (การเคี้ยวอาหารควรเคี้ยวทั้งสองข้าง)
2. ก็ไม่ถือเป็นปัญหาอะไรร้ายแรง ถ้าจะรอก็รอได้
3. อยากประหยัดก็รอได้ค่ะ
4. ควรเคี้ยวอาหารทั้ง 2 ข้าง ข้างที่ฟันหลออาจเคี้ยวไม่ค่อยถนัด แต่พยายามเคี้ยวก็แล้วกัน
5. ปัญหากลิ่นปาก มีหลายปัจจัย การที่ฟันหลออาจไม่เกี่ยวกับกลิ่นปากโดยตรง สาเหตุหลักของกลิ่นปากคือเชื้อโรคจากคราบจุลินทรีย์ในช่องปาก ฉะนั้นถ้าขยันแปรงฟันอย่างถูกต้องสม่ำเสมอ ใช้ไหมขัดฟันตามด้วย ก็ช่วยลดปัญหากลิ่นปากไปได้เยอะ เรื่องน้ำยาบ้วนปาก จริงๆ แล้วไม่จำเป็นต้องใช้ แต่หากอยากใช้ก็สามารถใช้ได้ คือช่วยเรื่องความมั่นใจได้เป็นครั้งคราวน่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.120.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->