แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1272: การเคี้ยวอาหาร  (จำนวนคนอ่าน 934 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/10/11 เวลา 08:38:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อายุผมห้าสิบหกปีแล้ว
ช่วงสองสามอาทิตย์ที่ผ่านไป ได้ทำฟันต่อเนื่อง 4 นัด เริ่มจากขูดหินปูน
และนอกนั้นเป็นการอุดฟันเล็กๆน้อยๆให้กับฟันทั้งหมดที่มีอยู่  
และเมื่อวานมีนัดถอนเศษฟันกรามซี่สุดท้ายในสุดด้านบนซ้ายที่เหลือค้างอยู่ใน ปากออกไป

อยากเรียนถามคุณหมอดังนี้ครับ

ทำไมหลังจากทำฟันมาต่อเนื่อง ดูเหมือนการใช้ฟันเคี้ยวอาหารมันเหมือนเกร็งๆ ฝืนๆกลัวฟันบดเคี้ยวจะกระทบกันแรงเกินไป และบางครั้งก็สงสัยไปว่าขณะเวลาเคี้ยวอาหารด้วยกราม ฟันหน้าบนล่างมีโอกาสกระทบกันเล็กน้อยได้ด้วยหรือเปล่า คือไม่ได้กระแทกกันแรงๆ

(การสบฟันก็ดูอยู่ในเกณฑ์ปกติคือฟันบนคร่อมฟันล่างนิดหน่อย
ฟันหน้าบนสองซี่กลางเคยแตกและได้อุดฟันเอาไว้เรียบร้อย  
ฟันหน้าคู่กลางด้าบบนก็ดูเหมือนจะใหญ่และยาวกว่าซี่ข้างๆนิดหน่อย  
เกรงว่าถ้ามันกระทบกับฟันล่างบ่อยๆจะมีโอกาสแตกได้อีก)

ระยะนี้เลยพยายามเคี้ยวอาหารแบบช้าๆระมัดระวัง

อาการของฟันทั้งหมดปกติไม่มีการเจ็บปวดหรือเสียวฟันใดๆทั้งสิ้น  

รบกวนคุณหมอช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะครับ  

ขอแสดงความนับถือและขอบพระคุณครับ
ส่งโดย: loong male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 10  

110.168.49.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/10/11 เวลา 22:07:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องเคี้ยวอาหารแล้วรู้สึกเกร็งๆ คงเป็นเพียงแค่ความรู้สึกวิตกกังวลล ปกติถ้าคุณหมอตกแต่งที่อุดฟันไว้ให้ดีแล้ว ไม่น่ามีปัญหาอะไร หลังจากผ่านไป 1 วัน ก็สามารถเคี้ยวอาหรได้ตามปกติ อย่างไรก็ดีการเคี้ยวอาหารอย่างระมัดระวัง การงดเคี้ยวอาหารเหนียวๆ แข็งๆ เป็นสิ่งดี

การที่ฟันหน้าบน-ล่างกระทบกันเล็กน้อย ไม่เป็นไร บางครั้งเมื่อเราอายุมากขึ้น ฟันมีการสึกหรอไปบ้าง การสบฟันอาจเปลี่ยนไป สบกันแน่นขึ้น

โดยรวม ไม่น่ามีปัญหาอะไร หรือหากกังวลสงสัย แนะนำปรึกษาคุณหมอที่รักษาอยู่ประจำดูนะคะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.198.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/11/11 เวลา 09:03:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับคุณหมอ

มีเรื่องเรียนถามอีกข้อ
คือหลังสุดที่ถอนเศษฟันกรามตามที่บอกไว้ออกไป หมอได้เย็บแผลไว้สองเข็ม
ตอนนี้ไม่มีอาการอักเสบหรือปวดตรงที่ถอนฟันออกไปใดใด
แต่อยากทราบว่าถ้าแปรงฟันแล้วขนแปรงไปถูกไหมที่เย็บแผลไว้
ไหมจะหลุดได้ง่ายๆหรือเปล่าครับ ไม่กล้าเอาแปรงไปถูตรงนั้นได้แต่กลั้วน้ำเบาๆ

(หลังจากที่ถอนฟันเสร็จ หมอได้บอกว่าตอนมาตัดไหมให้แจ้งหมอที่ตัดด้วยว่า
เย็บแผลไว้ 2 เข็ม เลยสงสัยว่าทำไมต้องบอกหมอเป็นเพราะถ้าไหมหลุดไปแล้วหมอที่ตัดไหมไม่ทราบว่า เย็บ 2 เข็มจะปล่อยไหมค้างไว้หรือเปล่าครับ คือพอสงสัยอะไรแล้วก็อยากรู้ครับ วันนั้นกัดผ้าก๊อตอยู่เลยไม่ได้ถาม)

ปล. ขอบคุณคุณหมอที่ให้ความกระจ่างกับทุกคนทุกปัญหานะครับ
บางครั้งก็อยากมาเรียนถามตรงเว็บบอร์ดนี้ เพราะถ้าถามหมอที่รักษาโดยตรง
บางครั้งหมอจะแนะนำให้ทำนั่นทำนี่ต่อด้วยความหวังดี และผมเป็นคนเชื่อฟังหมอด้วยแต่ก็ต้องบริหารรายจ่ายให้เหมาะสมไม่เช่นนั้นจะไ ปลำบากในค่าใช้จ่ายส่วนอื่นๆShame
ส่งโดย: loong male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 10  

110.168.42.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/11/11 เวลา 19:35:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- สามารถแปรงฟันได้ตามปกติ อาจกระทบต่อไหมบ้าง แต่ไม่ต้องกังวล อย่าแปรงหนักจนเจ็บหรือเลือดออกก็แล้วกัน แบบพอสมพอควรค่ะ
- เรื่องการถามจำนวนไหมเย็บ ก็เพื่อเป็นยืนยันซ้ำ  
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

61.90.99.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->