แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1269: จัดฟัน  (จำนวนคนอ่าน 910 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/07/11 เวลา 21:56:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยจัดฟัน จัดเสร็จเมื่อปี 2541
ต้องใส่ retainer ทุกคืน ทันตแพทย์เคยให้ลดความถี่ในการใส่ลง
แต่พอลดแล้ว จะใส่ยากมากต้องฝืนมากเวลาใส่
ทันตแพทย์จึงให้ใส่ทุกคืนเหมือนเดิม

ทันตแพทย์จัดฟัน ดูแต่เรื่องจัดฟันอย่างเดียว ไม่ดูอย่างอื่นเลย
ขนาดอมัลกัมแตก ฟันผุ ก็ไม่สนใจ ไม่บอก ไม่พูด  
เราต้องไปตรวจกับทันตแพทย์คนอื่นเอง

อยากทราบว่า
1. retainer นี้จะต้องใส่ไปอีกนานเท่าใด ถ้าลดความถี่ลงจะมีผลเสียอะไรมากไหมครับ
2. หมอจัดฟันเปลี่ยน รพ. ได้ไหมครับ ต้องตามดูกันไปตลอดชีวิตจนกว่าจะตายกันไปข้างหนึ่งเลยหรือปล่าวครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าในคำตอบนะครับ
ส่งโดย: silom Email     171.99.1.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/08/11 เวลา 07:13:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ระยะเวลาในการใส่รีเทนเนอร์นั้น แล้วแต่สภาพปัญหาแต่เริ่มแรก คนไข้บางคนสามารถหยุดใส่ตั้งแต่ 1-2 ปีแรก แต่คนไข้บางคน ต้องใส่รีเทนเนอร์ตลอดชีวิต ผลเสียที่อาจเกิดขึ้นหากไม่ใส่รีเทนเนอร์คือ ฟันจะคืนกลับสู่ตำแหน่งเดิมก่อนการจัดฟันได้
2. ปกติการจัดฟันควรปรึกษาคุณหมอท่านเดิมอย่างต่อเนื่อง เพราะเขาจะมีรายละเอียดการรักษาตั้งแต่เริ่มแรก จะมองปัญหาได้ดีกว่า แต่หากไม่สามารถกลับไปหาคุณหมอท่านเก่าได้อีก แนะนำให้ขอรายละเอียดการรักษาของคุณหมอเก่าไว้ เพื่อไว้สื่อสารกับคุณหมอท่านใหม่ให้เข้าใจ แต่กรณีของคนไข้นั้น จัดฟันเสร็จมานานหลายปีแล้ว ความจำเป็นในการพบคุณหมอท่านเดิมก็น้อยลงนะคะ แต่ถ้าสามารถ ก็ดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.149.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/13/11 เวลา 22:59:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณครับ
ส่งโดย: silom Email     171.99.0.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->