แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1262: ฟันปลอมแบบรอรับได้เลยมีประสิทธิภาพหรือไม่  (จำนวนคนอ่าน 10753 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/04/11 เวลา 14:48:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอคะ

คุณแม่ไปหาหมอที่ รพ.แห่งหนึ่ง เพราะอยากมีฟันปลอม หมอถอนออกไป 3 ซี่ (ตอนนี้เหลือ บน 2 ล่าง 7 ซี่ อยู่ด้านซ้ายด้านเดียว) หมอรักษาโรคเหงือกให้ด้วยค่ะ และนัดมาพิมพ์ฟันอีก 2 อาทิตย์

เพื่อนมาแนะนำร้าน lab ทำฟันปลอม ดูราคาแล้ว ถูกกว่าราคาที่คุณหมอที่รพ.เอกชนแจ้ง เกินครึ่ง เลยรบกวนสอบถามคุณหมอหนิงก่อนตัดสินใจ ดังนี้ค่ะ

1. คุณหมอที่ รพ. เอกชน ให้ทำฟันปลอมแบบอคริลิกถอดได้ แต่หาจากในเว็บแล้วแบบโลหะน่าจะดีกว่า เลยสงสัยว่า จะใส่แบบอคริลิก (พลาสติก) หรือ โลหะ นี่ต้องขึ้นอยู่กับสภาพช่องปากของคนไข้หรือเปล่าคะ หรือว่าใส่แบบไหนก็ได้ ขึ้นอยู่กับงบประมาณ

2. สอบถามที่ร้าน lab  (ไกลจากบ้านพอสมควร - อยู่ กทม. ค่ะ) เค้าแจ้งว่าถ้ามาแล้วจะรอรับเลยก็ได้ ประมาณ 3 ชม. แต่เห็นในบางเว็บบอกว่าอย่าทำฟันปลอมแบบรอรับได้เลย เพราะจะไม่มีประสิทธิภาพ เลยอยากสอบถามว่า ถ้าจะรอรับเลยจะไม่มีประสิทธิภาพจริงหรือไม่คะ หรือควรทิ้งไว้ให้ร้านเค้าปรับแต่งสัก 1 อาทิตย์ ค่อยไปรับดีคะ

สอบถามคุณหมอหนิงแค่นี้ก่อนนะคะ คืออยากให้แม่ได้ฟันปลอมที่ดี เพราะคนสูงอายุแถวๆ บ้านหลายคน ได้ฟันปลอมมาแล้วไม่ถูกใจ และก็ไม่ใช้ก็เยอะ บางคนก็ใช้ดีไม่มีปัญหา อยากให้แม่ได้ฟันปลอมที่ใช้แล้วเค้ามีความสุข เลยคิดว่าไปทำที่ร้าน lab ตั้งแต่พิมพ์ฟันเลย เค้าน่าจะมีความชำนาญ ทำให้แน่น และมีปัญหาน้อยที่สุดได้น่ะค่ะ  / ขอบพระคุณค่ะ

ปล. คุณหมอวิจารณ์ได้เต็มที่เลยนะคะ เพราะกำลังตัดสินใจอีก 2 อาทิตย์ว่าจะไปพิมพ์ฟันตามนัดคุณหมอดี หรือจะไปที่คลินิกร้าน lab ทำฟันปลอมเลยดี แต่ก็ห่วงว่าการทำฟันปลอมมันมีขั้นตอนสำคัญใดที่ต้องผ่านทันตแพทย์อีกหรือไม ่ ในระยะยาวจะเป็นปัญหาหรือไม่ ส่วนเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07/04/11 เวลา 15:01:26 by chormail »
ส่งโดย: chormail
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 22  

58.9.55.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/04/11 เวลา 21:21:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. การเลือกชนิดและวัสดุทำฟันปลอม ต้องขึ้นกับสภาพช่องปากของคนไข้เป็นหลัก งบประมาณเป็นรอง เพราะฟันปลอมแบบโลหะจะมีข้อกำหนดมากกว่า ฟันปลอมที่ทำจากอะคริลิก
2. อันนี้มันแน่นอนอยู่แล้ว ทำนองเดียวกับ หาหมอตำแย กับหมอแผนปัจจุบัน ถามว่าเขาทำได้ ทำเป็นไหม เขาคงทำได้ แต่ถูกหลักวิชาการแผนปัจจุบันหรือไม่ อันนี้หมอคงไปตอบแทนเขาไม่ได้ แต่อยากให้ความรู้ว่า ฟันปลอมที่ผิดประเภท จะนำผลเสียมาสู่สภาวะช่องปากโดยรวมได้ เช่นโรคเหงือก เป็นต้น ซ้ำร้าย หากเกิดผลเสียก็จัดการอะไรไม่ได้ เพราะเป็นข้อตกลงของผู้ซื้อ ผู้ขาย เหมือนขายของ ซื้อบริการ

หมอไม่สามารถไปตอบแทนใครได้ว่า หมอคนนั้นคนนี้ทำดี ทำไม่ดี ทำมาแล้วจะใส่ได้ไหม เคี้ยวถนัดไหม สวยไหม และที่สำคัญที่สุด "ถูกใจไหม" เพราะใจคน เป็นไปได้ร้อยแปดพันประการ แต่หมอเชื่ออย่างหนึ่งคือ คุณหมอแต่ละท่าน ทำงานตามหลักวิชาการ  

รวมไปถึง หมอไม่สามารถไปตอบแทนช่างทำฟันปลอมที่ไหนได้ว่า เก่งไหม ทำดีไหม เพราะไม่ได้คลุกคลีในวงการช่างทำฟันปลอมค่ะ
 Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

61.90.93.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/04/11 เวลา 21:43:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่านคำแนะนำของคุณหมอแล้วคงจะเลือกไปทำที่ รพ. ต่อดีกว่าค่ะ เพราะเข้าใจแล้วค่ะว่าจะได้มีคุณหมอช่วยตรวจดูในช่องปากอย่างต่อเนื่องให้คุ ณแม่ด้วย เผื่อมีปัญหาอะไรก็น่าจะดีกว่าและปลอดภัยกว่า  ขอบคุณมากๆ ค่ะคุณหมอหนิง
ส่งโดย: chormail
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 22  

58.9.55.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->