แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1261: ปัญหาเสียวฟัน ฟันร้าว  (จำนวนคนอ่าน 2675 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/04/11 เวลา 03:42:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอเล่าปัญหาให้คุณหมอฟังดังนี้นะครับ เมื่อต้นปีที่ผ่านมาผมได้ผ่าฟันคุดออกทั้งหมดจำนวน 4 ซีเป็นทีเรียบร้อย เมื่อเว้นระยะจนแผลหายดี ก็ไปอุดฟันต่อ เป็นฟันกรามซีก่อนในสุด ทำการอุดทั้ง 2 ข้างครับ

- ข้างขวาทำการรื้ออุดใหม่ แผลใหญ่ทีเดียวครับ
- ข้างซ้ายผมมีอาการเสียวฟันอยู่คุณหมอ x-ray ดูก็พบว่าฟันพุเช่นกัน จึงทำการอุด ด้วยวัสดุสีดำๆ คุณหมอบอกว่าแผลใหญ่และลึกพอๆกับข้างขวา

หลังอุดฟันมาข้างขวาปกติดี แต่ข้างซ้ายมีอาการเสียวฟันเมื่อลงน้ำหนักเวลาเคี้ยวครับ ถ้าทานของอ่อนๆก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเจอของแข็ งเหนียว ก็ต้องย้ายมาเคี้ยวอีกข้างตลอด ตอนแรกผมคิดว่าอาการจะหายไปเอง แต่ผ่านมา 3-4 เดือนก็ยังเป็นอยู่จึงกลับไปให้คุณหมอช่วยตรวจดูครับ

คุณหมอตรวจดูก็แจ้งว่าการอุดไม่น่ามีปัญหา ไม่มีส่วนนูนหรือสูงเกินปกติ แต่ตรวจภาพเหมือนกับว่าฟันร้าวเป็นเส้นบางๆ จึงทำการกรอบริเวณที่ร้าว แล้วอุดด้วยวัสดุสีเหมือนฟันมาให้ พร้อมกับแจ้งว่า ถ้ายังไม่หายอาจต้องทำการรักษารากฟัน / ทำครอบฟัน ซึ่งตอนนี้ผ่านมา 5 วันแล้ว อาการเสียวน้อยลง ลงน้ำหนักได้มากขึ้น แต่ก็ไม่หายอยู่ดีครับ

ผมอยากเรียนปรึกษาคุณหมอดังนี้ครับ

1. อาการเสียวฟันของผม(ไม่ได้เสียวมาก) แต่ลงน้ำหนักในการเคี้ยวไม่ได้เต็มที่ โดยเฉพาะกับอาการที่ค่อนข้างแข็ง เช่น เนื้อหมู เป็นอาการปกติหรือไม่
2.การรักษารากฟันทำในกรณีไหน แล้วกรณีผมควรจะต้องทำรึเปล่าครับ หรือว่าถ้าปวดฟันแล้วถึงทำกันครับ
3.แม่ผมแนะนำให้เปลี่ยนหมอแล้ว ลองรื้ออุดใหม่ดู อย่างนี้คุณหมอคิดว่าควรมั้ยครับ
4.ถ้าผมปล่อยทิ้งไว้(เพื่ออาการจะหาย) จะมีผลเสียยังไงบ้าง ปัญหาจะลุกลามจนเสียฟันซี่นี้ไปเลยรึเปล่า
5.ถ้าจะถอนฟันกามซี่ก่อนในสุดแล้วจัดฟันแทนได้มั้ยครับ เพราะรูอุดค่อนข้างใหญ่+ปัญหาฟันร้าวเป็นเส้น ผมไม่อยากรักษาราก กับทำครอบเลยเพราะไม่มั่นใจว่าฟันซี่นี้จะอยู่ได้นานเท่าไร

คุณหมอแนะนำทีครับ หรือจะให้คำปรึกษา/แนะนำคลีนิค หลังไมคก็ได้อยากติดต่อคุยเป็นการส่วนตัวเลยครับ jatupolpix@hotmail.com รบกวนคุณหมอด้วย ขอบคุณครับ

ปล..ผมอธิบายปัญหา งง มั้ยครับ หรือว่าข้อมูลไม่พอบอกนะครับ  Smiley
ส่งโดย: jatupolpix
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1   Email

61.90.147.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/04/11 เวลา 07:21:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. จากที่เล่ามา ก็ตอบไม่ได้ชัดเจนว่าปกติหรือผิดปกติ แต่เอาเป็นว่าการอุดฟันที่รูใหญ่ๆ จะทำให้เกิดการเสียวฟันเวลากัดฟันลงมาได้ เพราะแรงบดเคี้ยวกระจายสู่ฟัน จะเห็นได้ว่าจะมีอาการตอนกัดแรงๆ ถ้ากัดปกติจะไม่เป็นไร ฉะนั้น คนไข้อาจสังเกตอาการไปเรื่อยๆ แนะนำว่าควรหลีกเลี่ยงการเคี้ยวอาหารเหนียวๆ แข็งๆ เพื่อสวัสดิภาพของฟันค่ะ ลักษณะที่ผิดปกติและควรสงสัยคือ อยู่เฉยๆ ก็ปวด (ไม่ได้เคี้ยว) ปวดตอนกลางคืน อะไรทำนองนี้ค่ะ
2. การรักษารากฟันเป็นการรักษาฟันประเภทสุดท้าย (ก่อนการถอนฟัน) กรณีฟันซี่นั้นผุทะลุประสาทฟัน ซึ่งก็สังเกตความผิดปกติจากฟิล์มเอ็กซเรย์หรือสอบถามจากอาการคนไข้ประกอบ กรณีของคนไข้ก็อาจรอสังเกตอาการไปก่อน อย่างที่แนะนำ ถนอมการใช้งานฟัน ยังไม่ต้องรีบ แต่หากอาการแย่ลง อาจต้องกลับไปหาหมอเพื่อรักษารากฟัน
3. อันนี้แล้วแต่คนไข้.. ต้องดูที่ความผิดปกติเป็นหลัก คนไข้อาจลองไปตรวจดูกับคุณหมอคนใหม่ก่อน และขอให้ข้อคิดว่าการรื้ออุดฟันใหม่ หลายๆ ครั้งจะทำให้รูผุใหญ่ขึ้นๆ ฟันก็จะอ่อนแอลง ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติก็ไม่แนะนำให้ทำค่ะ
4. ต้องแล้วแต่ความผิดปกติ ตอบตรงนี้ไม่ได้ เพราะไม่สามารถตรวจโรคผ่านอินเตอร์เน็ตได้ โดยมาก แนะนำให้สังเกตอาการดูก่อน อาการทั่วไปของฟันจะดีขึ้น แต่อาการกัดฟันแรงๆ แล้วเสียว อาจยังคงมีอยู่ (เป็นลักษณะปกติของฟันที่อุดใหญ่ๆ ดังที่กล่าวไว้แล้วในข้อ 1 และควรหลีกเลี่ยงในการกระตุ้นอาการด้วย) ปัญหาที่อาจเกิดขึ้น ถ้าไม่หาย เช่น ฟันอาจมีการผุต่อ ซึ่งดูจากฟิล์มเอ็กซเรย์หรือสอบถามจากอาการหรือการตรวจด้วยเครื่องมือคุณหมอ , ปัญหาฟันแตก ซึ่งอาการนี้ตรวจได้ยาก มักพบปัญหาเมื่อฟันแตกไปแล้ว คนไข้จะมีอาการตอนฟันกระทบกันแรงๆ เจ็บจี๊ด ทนไม่ได้ ถ้ารอยแตกใหญ่เวลาคุณหมอตรวจฟันจะเจ็บจี๊ดมากเช่นกัน ดูจากฟิล์มเอ็กซเรย์ ถ้ารอยไม่ใหญ่ไม่ค่อยเห็น// ปัญหาเสียวฟันแบบนี้ไม่ลุกลามไปซี่อื่น ซี่ใครซี่มัน แต่ควรระมัดระวังเรื่องฟันผุมากกว่า เพราะซอกฟันที่ติดกันอาจทำให้เศษอาหารติดและเกิดฟันผุได้
5. การถอนฟันเป็นตัวเลือกสุดท้ายในการทำฟัน ถ้าฟันรักษาอะไรไม่ได้แล้ว ก็อาจต้องถอนฟันออก ปกติหมอจะไม่แนะนำเพราะการถอนฟันมีผลเสียหลายอย่าง เช่น ทำให้ฟันล้ม ฟันเก ฟันคู่สบตรงข้ามย้อยหรืองอกลงสู่เหงือกล่าง ทำให้การสบฟันผิดปกติ การบดเคี้ยวอาหารมีประสิทธิภาพลดลง หากคิดจะทำให้ฟันปลอม ฟันปลอมดีๆ ก็มีราคาแพง ประมาณเดียวกับค่ารักษารากฟัน

สรุป ... อาจรอสังเกตอาการไปเรื่อยๆ ก่อน ... ระมัดระวังการใช้งานฟัน ไม่ควรกัดเน้นฟัน หลีกเลี่ยงของเหนียวๆ แข็งๆ ... ถ้าอาการไม่ดีขึ้น กลายเป็น อยู่ดีๆ ก็ปวด หรือปวดตอนกลางคืน ปวดรุนแรง ไม่เหมือนกินน้ำเย็นแล้วเสียวฟัน... อย่างนี้จึงจะแน่ชัดว่าฟันมีความผิดปกติ ควรกลับไปหาหมอเพื่อวินิจฉัยให้ชัดเจนและตัดสินใจรักษาต่อไปว่า จะถอนฟัน หรือรักษารากฟัน ค่ะ

ปล. ขออนุญาตไม่ตอบคำถามทางช่องทางอื่นนะคะ ขอบคุณค่ะ  Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

115.87.183.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->