แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1260: เรื่องถอนฟันก่อนจัดฟันค่ะ ช่วยหนูทีนะค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 6899 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/03/11 เวลา 16:16:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หนูติดเครื่องมือแล้ว แต่ยังไม่ได้ใส่ลวดค่ะ  
หมอเค้าให้ทำแบบนี้ไปก่อน แล้วเดือนหน้าหลังจากถอนฟันเสร็จแล้วหมอจะใส่ลวดให้  

อยากถามคุณหมอว่า  

1. มันมีกรณียังงี้ไหมค่ะ เพื่อนเห็นก็แปลกใจกันใหญ่เลย มันติดได้ด้วยกาวอะไรหรอค่ะ หมอบอกว่า ถ้าหลุดปรับอันละ 500 มันจะไม่หลุดตามกาลเวลาหรอค่ะ อยู่กับเราเป็นปีปี กาวมันน่าจะเสื่อมสภาพบ้างนะค่ะ  

2. หนูต้องถอนฟัน 4 ซี่เลยค่ะ บน 2 ล่าง 2  
ปัญหาคือ ฟันยื่นไม่มาก แต่ทำให้ปากอูม  
อันบนหนูเข้าใจวส่าถอนเพื่อให้มันเขยิบเข้า แต่ฟันล่างหนูไม่ได้ถามหมอมาอะค่ะ หมอพอจะบอกหนูได้ไหมค่ะ  

ส่งโดย: doughstick
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

101.109.178.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/03/11 เวลา 16:21:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

3. (ข้อนี้ถ้าทำหมอ งง ขอโทษนะค่ะ แต่หนูอยากรู้มาก ๆ )
คือ ฟันที่เราถอนไป มันก็จะโบ๋ใช่ไหมค่ะ  
แต่หลังจากจัดฟันแล้วมันก็จะเข้ามาแทนที่กันทำให้ไม่โบ๋  
แต่ถ้าเราไม่ใส่ รีเทนเนอร์  หรือว่า ใส่รีเทนเนอร์ไม่นานพอ  
มันจะเลื่อนกลับไปข้างหลัง ทำให้ซี่ที่เราเคยถอนโบ๋รึป่าวค่ะ ?  

4.คือหนูเสียดายฟันหลังฟันเขี้ยวมากมายเลยค้ะ  
ฟันหนูแข็งแรงมาก หนูรู้สึกว่ามันยังดีดีไปถอนมันทำไม .T^T  
พ่อหนูก็บอกว่า ระวังตอนแก่ตัวไปจะมีปัญหา  
มันจะมีปัญหาอะไรมากไหมค่ะ หมอ หนูกังวลมากเลย  

หนูจะต้องเริ่มถอนอาทิตย์หน้านี้แล้ว
ครั้งละ 2 ซี่ค่ะ ต้องปฏิบัติตัวเหมือนตอนผ่าฟันคุดไหมค่ะ  
หนูกำลังทำใจอำลาฟันที่อยู่กับหนูมา 17 ปี ไม่ได้เลย
ส่งโดย: doughstick
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

101.109.178.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/03/11 เวลา 20:15:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. กรณีอย่างนี้มี ไม่แปลก.. แล้วแต่เทคนิคของคุณหมอค่ะ // กาวที่ใช้ติดเป็นวัสดุเรซิ่นชนิดหนึ่ง คล้ายๆ กับวัสดุอุดฟันที่มีสีเหมือนฟันน่ะค่ะ ฉะนั้นมันควรจะไม่หลุดอยู่กับที่จนกว่าจะกำจัดมันออก โอกาสที่เหล็กดัดฟันจะหลุด เกิดขึ้นได้ อันนี้ต้องทำใจ มากน้อยแล้วแต่การดูแลรักษา ใครจัดฟันแล้วไม่เคยเหล็กหลุด หรือลวดหลุด หรือลวดบาดปาก ร้อนใน อะไรทำนองนี้ ไม่เคยเลยจะแปลกมาก
2. เพื่อให้ฟันสมดุลกันทั้งขากรรไกรบนและล่าง ถ้าฟันบนไปทาง ฟันล่างไปทาง ก็แปลก เพราะฟันบนและล่างต้องประกบกัน
3. ปกติแล้วเมื่อหมอเคลื่อนที่ฟันมาอยู่ในตำแหน่งใหม่ กระบวนการคือฟันจะค่อยๆ เคลื่อนและปรับตัวเข้าสู่จุดใหม่ ฉะนั้น ฟันจะไม่ถ่างออก เพราะต้องนึกภาพว่า ยังมีฟันกรามซี่ถัดๆ ไปข้างหลังอยู่อีก ถ้าขยับก็ต้องขยับทั้งหมด ฟันยิ่งซี่ใหญ่ (เช่นฟันกราม ฟันกรามน้อย) มันจะเคลื่อนที่กลับยาก ต่างจากฟันหน้า หากมีปัญหา เช่นฟันเก เมื่อหมอปรับให้ฟันเรียงแถวตรง อาจพบการบิดตัวกลับมาเกได้
4. การจัดฟันไม่ทำให้เกิดปัญหาตอนแก่ ปัญหาที่เกิดขึ้น เช่น ฟันผุ โรคเหงือก เกิดเพราะสาเหตุอื่น เช่น แปรงฟันไม่สะอาด ไม่ได้ดูแลรักษาฟันเพียงพอ ไม่เกี่ยวกับการจัดฟัน ส่วนประเด็นการถอนฟันออกบางซี่ เป็นกระบวนการหนึ่งของการรักษา บางกรณีอาจหลีกเลี่ยงไม่ถอนได้ แต่บางกรณีหลีกเลียงไม่ได้เช่น คนไข้ที่ปากอูม ฟันเยอะ ซี่ใหญ่แต่ขากรรไกรเล็กไม่สมดุล จึงต้องมีการถอนฟันออกบางซี่เพื่อจัดสมดุล

การปฏิบัติตนหลังการถอนฟัน ก็เหมือนปกติทั่วไป ดังนี้  
ข้อปฏิบัติภายหลังการถอนฟัน - ถอนฟันปกติ

หลังการถอนฟัน ห้ามพูดคุยหรือรับโทรศัพท์ เพราะจะทำให้ผ้าก๊อซหลุดจากที่เดิมและเลือดออกไม่หยุด

กัดผ้าก๊อซให้แน่น ถ้าผ้าก๊อซชุ่มท่านสามารถเปลี่ยนผ้าก๊อซใหม่ ได้ ( แต่ไม่จำเป็น เพราะผ้าก๊อซที่ชุ่มก็ใช้ห้ามเลือดได้เช่นกัน)

ห้ามบ้วนน้ำหลังจากถอนฟันไปแล้ว 2-5 ชั่วโมง

ใช้ผ้าขนหนูผืนเล็กห่อก้อนน้ำแข็ง (ถ้าไม่มีน้ำแข็ง ให้ใช้ผ้าขนหนูชุบน้ำเย็น แล้วบิดให้แห้งหมาดๆ) ประคบที่แก้มตรงกับบริเวณที่ถอนฟัน จะช่วยให้เลือดหยุดเร็วขึ้น ให้ประคบบ่อยๆจนกระทั่งเลือดหยุด

ทานยาแก้ปวดถ้ามีอาการปวด เช่น Paracetamol 500 mg 1-2 เม็ด

ทานยาแก้อักเสบ ตามที่ทันตแพทย์สั่ง

หากท่านมีอาการแพ้ยา เช่น มีผื่นขึ้นตามร่างกาย กรุณาแจ้งให้ทันตแพทย์ทราบ เพื่อเปลี่ยนยาใหม่

งดอาหารที่มีรสจัด, ห้ามดื่มสุราหรือสูบบุหรี่ ภายหลังการถอนฟัน

แปรงฟันได้ตามปกติและควรแปรงหลังจากเลือดหยุดแล้ว แต่ให้พยายามหลีกเลี่ยงอย่าให้แปรงสีฟันโดนบริเวณแผลถอนฟัน
    ถ้าต้องการท่านสามารถใช้น้ำยาบ้วนปากได้

ถ้าคนไข้เป็นเด็กเล็ก หลังจากถอนฟันไปแล้ว ผู้ปกครองต้องระวังไม่ให้เด็กกัดริมฝีปากเล่น เนื่องจากเด็กจะรู้สึกบวมๆชาๆที่ริมฝีปาก เพราะยาชายังคงออกฤทธิ์อยู่ต่อไปอีกประมาณ 2-3 ชั่วโมงหลังการถอนฟัน
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

115.87.183.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->