แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1258: ผ่าตัดขากรรไกร  (จำนวนคนอ่าน 1820 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/27/11 เวลา 20:02:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอคะ

คือหนูมีปัญหายิ้มเห็นเหงือกมากและปากอูมมากกว่าคนปกตินิดๆ และคางสั้นค่อนข้างมาก จึงไปปรึกษาคุณหมอจัดฟัน คุณหมอบอกว่าต้องทำการผ่าตัดให้ปากที่อูมยุบลงไป โดยผ่าฟันและเหงือกด้านข้างออกข้างละ 2 ซี่ และด้านล่างด้วยอีก 2 ซี่ พื่อให้ปากยุบลงไป แต่ขากรรไกรล่างถ้าต้องการผ่าให้คางที่สั้นยื่นยาวออกมานั้น ไม่สามารถทำได้พร้อมกันเพราะอันตรายเกินไป ถ้าอยากให้คางที่สั้นยื่นออกมาต้องทำการผ่าตัดอีกครั้ง หลังจากผ่าตัดครั้งนี้เสร็จไปแร้ว และรอจนหายดีแล้วอาจจะหลังจาก 6-12 เดือน  

อยากรบกวนถามคุณหมอว่า
1. หนูจะสามารถผ่าตัดปากบนให้หายอูม และเลื่อนขากรรไกรล่างให้ยื่นออกมา โดยการผ่าตัดครั้งเดียวได้รึป่าวคะ เพราะไม่อยากผ่าตัดและเสียเงินถึง 2 ครั้งค่ะ

2. ถ้าผ่าตัดให้ปากหายอูมและยุบลงไปแล้ว ปัญหายิ้มเห็นเหงือกจะยังมีอยู่รึป่าวคะ

3. หนูเป็นภูมิแพ้อากาศ เป็นหวัดบ่อยและหายใจไม่ค่อยออก เวลานอนต้องหายใจทางปาก ถ้าทำการผ่าตัดจะเป็นอันตรายหรือมีผลกระทบที่รุนแรงขึ้นไหมคะ

ตอนนี้หนูอายุ 25 แล้วแต่ลังเลอยู่มากค่ะว่าจะผ่าตัดดีไหม ก่อนหน้านี้เคยจัดฟันและถอดไปแล้ว และการสบฟันก็เป็นปกติดี อยากได้ข้อแนะนำ+น้ำหนักในการตัดสินใจค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: machaemma
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

182.53.198.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/28/11 เวลา 14:23:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. จากที่อ่านแสดงว่า ปัญหาของคนไข้นั้นเป็นกรณีที่ยุ่งยาก การตอบคำถามทางอินเตอร์เน็ตคงไม่สามารถให้คำตอบที่ชัดเจนได้เท่ากับคุณหมอตั วเป็นๆ หมอสามารถให้คำตอบได้เพียงคร่าวๆ เท่านั้น แนะนำว่าปรึกษาคุณหมอจัดฟันหรือคุณหมอผ่าตัด ที่คนไข้รักษาด้วย จะได้คำตอบที่ดีที่สุด  

การผ่าตัดจะต้องทำกี่ครั้ง อันนี้ต้องเป็นไปตามแผนการรักษา ต้องดูปัญหาแต่เริ่มต้นของคนไข้ ต้องดูการตอบสนองของผลการรักษา เพราะถึงแม้คนไข้บางรายวางแผนไว้ว่าจะผ่าตัดแค่ครั้งเดียว แต่ถ้าแผลไม่สมาน หรือสมานไม่เต็มที่ มีปัญหากรามเบี้ยวก็อาจต้องผ่าตัดซ้ำอยู่ดี ไม่ทราบว่าคนไข้ได้ทราบข้อมูลเกี่ยวกับการผ่าตัดขากรรไกรมามากน้อยแค่ไหน เพราะการผ่าตัดนี้ ค่อนข้างหฤโหดพอสมควร

2. เมื่อมีการผ่าตัดขากรรไกรบนหดเข้าไป ปัญหายิ้มเห็นเหงือกก็น่าจะลดลง แน่ก็มีบางรายที่อาจต้องอาศัยการผ่าตัดเหงือกออก ร่วมด้วย ต้องดูตามปัญหาที่คนไข้มีเป็นหลัก

3. อาจจะมีปัญหาเพิ่มขึ้นได้ เทคนิคการผ่าตัดขากรรไกรบนมีหลายแบบ แต่คร่าวๆ บริเวณที่ผ่าตัดในขากรรไกรบนจะใกล้กับโพรงอากาศไซนัสในกระโหลกศีรษะ อาจทำให้ปัญหาที่คนไข้กังวลเพิ่มขึ้นได้  

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

27.130.125.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/28/11 เวลา 15:09:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่างนี้คือหนูสมควรได้รับการผ่าตัดไหมอ่ะคะ

125.27.24.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/28/11 เวลา 15:11:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถามเพิ่มนิดนึงค่ะ ปกติแล้วคนที่ได้รับการผ่าตัดขากรรไกรบน จะมีผลกระทบต่อการหายใจใดๆรึป่าวคะ แล้วถ้ามีผลกระทบจะมีอาการอย่างไรอ่ะคะ

ขอบคุณค่ะ

125.27.24.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/28/11 เวลา 18:03:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/28/11 เวลา 15:09:24, machaemma wrote:
อย่างนี้คือหนูสมควรได้รับการผ่าตัดไหมอ่ะคะ

ไม่ทราบนะคะ อันนี้ก็คงแล้วแต่การตัดสินใจของคนไข้เป็นหลัก ถ้าอยากเปลี่ยนแปลง ยอมรับความเสี่ยงได้ สภาพร่างกายเหมาะสม ก็ทำได้ค่ะ Smiley

on 06/28/11 เวลา 15:11:29, machaemma wrote:
ถามเพิ่มนิดนึงค่ะ ปกติแล้วคนที่ได้รับการผ่าตัดขากรรไกรบน จะมีผลกระทบต่อการหายใจใดๆรึป่าวคะ แล้วถ้ามีผลกระทบจะมีอาการอย่างไรอ่ะคะ

ขอบคุณค่ะ

อย่างน้อยที่สุด ระหว่างผ่าตัดก็ต้องมีท่อช่วยหายใจใส่ทางจมูก คนไข้ที่มีความผิดปกติทางการหายใจ โรคเกี่ยวกับปอดและหลอดลม อาจมีปัญหาตั้งแต่ขั้นตอนนี้ นอกนั้นก็อาจเกี่ยวกับโรคติดเชื้อทางเดินหายใจ โรคไซนัสอักเสบ  

อย่างไรก็ดี จริงๆ แล้วโรคภูมิแพ้ไม่ถือเป็นปัญหาต่อการผ่าตัดเท่าใดนัก ถ้าหายใจทางจมูกได้ เพราะหลังผ่าตัดคนไข้จะถูกเฝือกดามขากรรไกรบนและล่างเข้าด้วยกัน เหลือช่องแคบมาก ช่วงแรกจะเคี้ยวอาหารไม่ได้เลย ต้องใช้อาหารเหลว หรือสอดท่อสายยางส่งอาหารช่วยด้วย จนกว่าจะถอดเหล็กดามออก
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

27.130.125.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->