แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1241: อยากแก้ปัญหาฟันกรามห่างมากๆ  (จำนวนคนอ่าน 9791 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/09/11 เวลา 12:15:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พบปัญหาหลังจัดฟันคือฟันกรามทั้งบนและล่างห่างทำให้เศษอาหารติดฟัน ต้องแคะออกเพราะทำให้ปวด จะแก้ปัญหาวิธีใดได้บ้าง จัดฟันใหม่จะช่วยได้หรือไม่ (เคยจัดฟันมาเมื่อ 8 ปี ที่แล้ว) ขอบคุณค่ะ

ส่งโดย: 444
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 13   Email

210.4.143.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/09/11 เวลา 13:24:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องหาสาเหตุก่อนว่าฟันห่างเพราะอะไร?  
หรือ ต้องให้แน่ใจว่า ปัญหาเศษอาหารติดนั้น เกิดจาก ฟันห่างหรือว่าเหงือกร่น?
เกิดกับฟันซี่ไหน มีฟันคุดหรือไม่?

ปัญหาฟันห่าง อาจต้องใช้วิธีจัดฟันช่วย แต่จะจัดได้หรือไม่ต้องไปหาคุณหมอจัดฟันเพื่อตรวจดูเพิ่มเติม

ปัญหาเหงือกร่น ทำให้เศษอาหารติด พบได้บ่อย ไม่เกี่ยวกับการจัดฟัน คนไข้ต้องเน้นหนักที่การดูแลรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี ด้วยการแปรงฟันและใช้ไหมขัดฟัน ทำความสะอาดและเอาเศษอาหารออกจากซอกฟัน แทนที่จะใช้ไม้จิ้มฟันแคะเอาออก เมื่อมีเศษอาหารติดนานๆ ก็อาจทำให้เกิดฟันผุตรงซอกฟันได้อีกด้วย

ฉะนั้น ขั้นแรก แนะนำให้คนไข้ไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูก่อน เดี๋ยวคุณหมอที่รักษาเขาจะแนะนำให้อีกทีค่ะ ว่าควรจะจัดการอย่างไรค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.112.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/09/11 เวลา 13:44:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะ/ตอบเร็วจริงๆ
ฟันห่างเกิดซี่ที่ใส่แบนด์ ลักษณะคือห่างเป็นรู(ด้านบนชิดกัน)  
มีฟันคุดที่มองไม่เห็นด้วยค่ะ คุณหมอแนะนำให้ผ่าออกแต่ยังไม่ผ่าเพราะกล้าๆ กลัวๆ (ไม่รู้กลัวทำไม)  
เศษอาหารติดเป็นก้อนๆ ต้องใช้ไม้แคะถึงจะออก  
ถ้าไม่จัดฟันมีวิธีอื่นแก้ไขหรือไม่

ทั้งบ่นทั้งถาม
ขอบคุณค่ะ  

ส่งโดย: 444
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 13   Email

210.4.143.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/09/11 เวลา 15:23:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าตามที่คนไข้บอก น่าจะเกิดจากเหงือกร่น ไม่ได้เป็นผลจากการจัดฟัน วิธีจัดการ ก็เป็นดังเช่นที่กล่าวไว้ข้างบน (เน้นการทำความสะอาด)  

ฟันคุด ควรถอนออก หากรอให้อายุมากขึ้น จะยิ่งรักษายากขึ้น แผลหายช้ากว่าตอนเป็นหนุ่มสาว

เศษอาหารติด ควรเอาออกด้วยการใช้ไหมขัดฟัน ไม่ควรใช้ไม้จิ้มฟันแคะฟัน เพราะยิ่งจิ้ม ยิ่งถ่างรู ยิ่งรูกว้าง เศษอาหารก็ยิ่งติด เป็นปัญหาซับซ้อนซ้ำไปซ้ำมา ...

หรือหากสงสัย ต้องการตรวจละเอียด แนะนำไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูก่อนนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.112.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->