แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1232: อาการเสียวฟัน  (จำนวนคนอ่าน 2920 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/04/11 เวลา 19:37:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนหมอหนิงหน่อยค่ะ

พอดีมีปัญหาเกี่ยวกับฟัน  เวลาทานอาหารร้อนๆ ไปโดนถูกฟันกรามล่างซ้ายที่อยู่ติดกับฟันคุดเเล้วจะเกิดอาการเสียวฟันจี๊ดขึ ้นมา  ซึ่งมีอาการเเบบนี้มา 3-4 วันเเล้ว  เเต่ตัวเองก้ไม่เเน่ใจว่ารุ้สึกเสียวฟันซี่ไหน  ระหว่างฟันคุด  หรือว่าฟันกรามที่อุดมาได้ 3 ปีค่ะ เเต่ถ้าทานอาหารธรรมดาก็เคี้ยวได้ตามปกติไม่รู้สึกปวดฟันเลย  คุณหมอว่าอาการเเบบนี้น่าจะเกิดจากสาเหตุใดคะ  เเล้วมีวิธีเเนะนำรักษาอย่างไรดีคะ

นอกจากนี้อยากทราบว่าถ้าเป็นฟันกรามที่เคยอุดเเล้วเกิดเสียวฟัน  อาจเกิดจากการรั่วของวัสดุรึป่าวคะ หรือเกิดจากสาเหตุใดอีกบ้าง  เเล้วการเอกซเรย์ฟันจะช่วยหาสาเหตุได้หรือไม่คะ
ส่งโดย: wannawee
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 18  

14.207.146.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/04/11 เวลา 20:17:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ไม่ฟันคุดหรือฟันกรามซี่ที่ติดกัน อาจจะมีปัญหา ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูเพิ่มเติม หากเกิดจากฟันคุดก็ง่ายหน่อย คือถอนมันออก แต่ถ้าเกิดจากฟันซี่ติดกัน นอกจากถอนฟันคุดออก ก็อาจต้องอุดฟันหรือรักษารากฟัน (แล้วแต่ความลึกของรูผุหรือปัญหาที่มี)  
- หรือหากไปตรวจดูแล้ว ไม่พบสาเหตุ ก็อาจจะเกิดจากซอกเหงือกไม่แข็งแรง ก็ควรขูดหินปูน และรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี จากนั้นก็สังเกตอาการต่อไป
- ฟันกรามที่เคยอุดแล้ว ต่อมาเกิดการเสียวฟัน อาจเกิดจากวัสดุอุดฟันรั่วก็ได้ หรืออาจเป็นอาการปกติของฟันก็ได้ เพราะวัสดุอุดฟันมันย่อมอ่อนแอกว่าเนื้อฟันจริงๆ แล้ววัสดุอุดฟันบางอย่าง เช่นอะมัลกัม เป็นโลหะ ก็สามารถรับอุณหภูมิร้อนเย็นได้ไว ได้
- การเอ็กซเรย์ฟัน ช่วยประกอบการวินิจฉัยได้ว่าภายใต้รากฟัน มีโรคหรือปัญหาอะไรหรือเปล่าค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

61.90.116.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/04/11 เวลา 21:28:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ที่คุณหมอบอกว่าอาจเป็นอาการปกติของฟันก็ได้ หมายถึงอย่างไรคะ
-วัสดุอุดฟันมันย่อมอ่อนแอกว่าเนื้อฟันจริงๆ แล้ววัสดุอุดฟันบางอย่าง เช่นอะมัลกัม เป็นโลหะ ก็สามารถรับอุณหภูมิร้อนเย็นได้ไวได้ หมายถึงว่าการเกิดการรั่วของวัสดุอุดฟันจึงทำให้เรารับรู้ได้เร็วกว่าปกติใช ่มั้ยคะ
เพราะว่าหนูอุดด้วยอะมัลกัม 2 ด้าน  น่ะค่ะ

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/04/11 เวลา 21:35:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อีกนิดนึงค่ะคุณหมอ  

1.การรู้สึกถึงการเสียวฟันในฟันที่อุดอยู่  เเสดงถึงฟันมันผุต่อรึป่าวคะ  

2.การเกิดเหงือกอักเสบสามารถทำให้เรารุ้สึกเสียวฟันได้รึป่าวคะ

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/04/11 เวลา 23:12:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/04/11 เวลา 21:28:01, wannawee wrote:
ที่คุณหมอบอกว่าอาจเป็นอาการปกติของฟันก็ได้ หมายถึงอย่างไรคะ
-วัสดุอุดฟันมันย่อมอ่อนแอกว่าเนื้อฟันจริงๆ แล้ววัสดุอุดฟันบางอย่าง เช่นอะมัลกัม เป็นโลหะ ก็สามารถรับอุณหภูมิร้อนเย็นได้ไวได้ หมายถึงว่าการเกิดการรั่วของวัสดุอุดฟันจึงทำให้เรารับรู้ได้เร็วกว่าปกติใช ่มั้ยคะ
เพราะว่าหนูอุดด้วยอะมัลกัม 2 ด้าน  น่ะค่ะ

ฟันที่อุดฟันมาแล้ว อาจมีอาการเสียวฟันเกิดขึ้นได้ ต้องนึกสิว่า วัสดุอุดฟันไม่ได้เป็นเนื้อเดียวกับฟันนะคะ อาจมีน้อยกว่าการมีฟันผุ แต่อาการเสียวฟันเกิดขึ้นได้เสมอ แม้ฟันธรรมดาที่ไม่ผุก็ตาม

อะมัลกัมเป็นโลหะ โลหะนำความร้อนความเย็นได้ไวนะคะ ไม่ต้องรั่วก็เสียวฟันได้ อีกทั้งโลหะยังเกิดปฏิกิริยาถ่ายเทประจุกันเองในช่องปาก แล้วทำให้เกิดการเสียวฟันได้อีกด้วย

อย่างไรก็ดี ถ้าวัสดุอุดฟันรั่ว ก็ทำให้เกิดการเสียวฟันได้ อันนี้ก็เข้าใจได้ง่าย
on 06/04/11 เวลา 21:35:14, wannawee wrote:
อีกนิดนึงค่ะคุณหมอ  

1.การรู้สึกถึงการเสียวฟันในฟันที่อุดอยู่  เเสดงถึงฟันมันผุต่อรึป่าวคะ  

2.การเกิดเหงือกอักเสบสามารถทำให้เรารุ้สึกเสียวฟันได้รึป่าวคะ

1. ใช่หรือไม่ใช่ก็ได้ ดังที่กล่าวไว้แล้วว่า ฟันที่อุดแล้วเกิดเสียวฟันได้ แต่ไม่ควรมากผิดปกติ หรือถี่เกิน หรือมากจนกลายเป็นปวดฟัน
2. ใช่
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.11.22.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/05/11 เวลา 13:23:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณ คุณหมอมากๆ เลยนะคะที่ช่วยตอบคำถาม

14.207.175.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->