แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1214: ปวดฟัน ปวดเหงือก  (จำนวนคนอ่าน 9808 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/14/11 เวลา 12:03:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือฟันกราม 2 ซี่ในสุดติดกัน มันมีอาการปวดตื้อ ๆ หนึบ น่ารำคาญมาก แต่ไม่แน่ใจว่าปวดซี่ไหนมากกว่า และไม่แน่ใจว่าปวดเหงือก หรือ ปวดฟันกันแน่ค่ะ หรือปวดระหว่างฟัน 2ซี่นี้กันแน่
 แต่เหงือกก็ไม่ได้มีอาการแดงหรือบวมนะคะ
 คือเป็นฟันที่อุดแล้วทั้ง 2 ซี่ เคยเอ็กซเรย์แล้วก็ไม่พบอะไร แล้วมันก็เป็น ๆ หาย ๆ ไปหาหมอก็บอกหมอไม่ถูกว่าตกลงปวดซี่ไหนกันแน่ ได้แต่ยาแก้อักเสบมาทาน ก็หายเป็นพัก ๆ  
เลยอยากรบกวนถามคุณหมอว่ามันมีวิธีไหนที่บอกได้ว่าฟันซี่ไหนกันแน่ที่มีปัญห า เพราะหมอเคยเคาะ ๆดูที่ฟันแล้วถามว่าเจ็บไหม เจ็บซี่ไหน ก็ ไม่เจ็บอะไร ก็เลยไม่รู้ว่าตกปวดซี่ไหน
รบกวนด้วยค่ะ
ส่งโดย: Jujee female
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 11  

115.31.176.130 fwd for 172.16.7.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/14/11 เวลา 19:40:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เท่าที่คนไข้เล่าให้ฟัง คุณหมอก็ทดสอบฟันด้วยวิธีต่างๆ ตามสมควรแล้ว วิธีอื่นๆ ก็มี แต่เครื่องมือที่ใช้ค่อนข้างแพง ส่วนใหญ่คลินิกทั่วไปไม่ค่อยมีใช้ เรียกว่า เครื่องมือ vitality test ด้วยไฟฟ้า

อย่างไรก็ดี อาการปวดฟันรำคาญๆ มักเกิดจากเหงือกมากกว่าฟัน โดยเฉพาะตรงซอกฟัน หากเคยอุดฟันมาก่อน ตรงซอกฟัน มักเป็นจุดอ่อนให้ทำความสะอาดยาก จึงทำให้อาการปวดฟันได้ นานๆ ที ถ้าอาการคลุมเครือ ส่วนใหญ่คุณหมอจะให้สังเกตอาการไปเรื่อยๆ ก่อน ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

115.87.145.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/19/11 เวลา 17:13:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะ  

ถ้าเป็นที่เหงือกจริง ต่อให้ถอนฟันไปก็ไม่หายใช่มั้ยค่ะ  
แล้วแบบนี้การรักษารากฟันก็ไม่เกี่ยวกันด้วยหรือเปล่าค่ะ

115.31.176.130 fwd for 172.16.7.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/19/11 เวลา 17:37:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นที่เหงือก ถอนฟัน ก็ควรจะหาย สำหรับซี่นั้น แต่อาจไปเป็นที่ซี่อื่นต่อ

การรักษารากฟันไม่เกี่ยวกับเหงือก แต่ที่สำคัญคือต้องหาสาเหตุที่แท้จริงให้ได้ก่อนว่าเกิดจากเหงือกหรือฟันค่ะ  

183.89.172.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/20/11 เวลา 18:51:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณที่ให้คำปรึกษามาก ๆ ค่ะ

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/23/11 เวลา 10:02:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนสอบถามเพิ่มนิดนึงค่ะ พอดีได้ไปหาหมอตัวเป็น ๆ มาแล้วค่ะ คือคุณหมอก็ให้สังเกตุอาการเพื่อความแน่ใจ
แต่ทีนี้อาการปวดมันย้ายข้างค่ะ คือเดิมทีมันปวดกรามล่างซ้าย แต่ตอนนี้มันมาปวดกรามล่างขวาด้วยค่ะ คือ ข้างเดิมก็ยังปวดๆ อยู่ค่ะ  
ไม่รู้เป็นเพราะว่าพอข้างซ้ายปวด เลยย้ายมาใช้ข้างขวาเขี้ยวมากไปมันเลยปวดตาม หรือ มันเป็นอาการของโรคเหงือก หรือ โรคฟันอื่น ๆ อีกหรือเปล่าค่ะ
เพราะอาการมันจะเป็นแบบนี้เรื่อย ๆ พอปวดซ้ายมาก ๆ มันจะปวดขวาด้วย แล้วสักพักข้างขวามันก็จะหายไป เหลือแต่ปวดซ้ายเหมือนเดิม แล้วมันก็จะวนกลับมาเป็นแบบนี้อีกอ่ะค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/23/11 เวลา 16:16:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็เป็นไปได้ทั้งนั้นแหละค่ะ ปกติอาการปวดจากฟันมักไม่ย้ายข้างไปมา มันต้องมีสาเหตุของมันเอง ซึ่งเกิดขึ้นได้ทั้งนั้นไม่ว่าจะเหงือก หรือโรคฟัน หรือเมื่อยกราม ฯลฯ

183.89.219.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/25/11 เวลา 12:14:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่า Smiley

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->