แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1211: รบกวนคุณหมอถามเรื่อง dry socket ค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 7151 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/12/11 เวลา 01:29:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือว่า นู๋ถอนฟันกราม ซี่ ที่ 1-4 ข้างบนขวาไป แล้วเกิดอาการปวดหลังถอน 5 วันค่ะ  
เลยไปหาหมอ หมอเค้าบอกว่าเปน dry socketค่ะ  
หมอก้อจัดการล้างแผล แล้วใส่ยา ให้ ได้ยินว่า เวอจิ้วๆ อะไรสักอย่างนี้แหละค่ะ
หมอบอกว่า ยาจะอยู่ในแผล อีกสองวันให้แวะมาดูใหม่ แต่จะมีกลิ่นยาติดปากหน่อย ค่ะ
แต่ตอนนี้ ลิ้นนู๋ เกิดชา  ค่ะ ข้างที่ถอนไปและกลิ่นยาก้อรุนแรงขึ้น นู๋ก้อกลืนน้ำลายปกติ
เลยอยากทราบว่า จะเป็นอันตรายมั้ยคะ  

แล้วนู๋ไม่อยาก จัดฟันค่ะ เลยอยากทราบว่า ฟันปลอม ที่ว่ากันนี้ ทำได้แบบไหนบ้างคะ รบกวนด้วยค่ะ  Smiley
ส่งโดย: noonannine
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

223.204.19.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/12/11 เวลา 07:35:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยานั้นชื่อ อัลโวจิ้ว ค่ะ  

ปกติอาการ dry socket  เกิดจากสะเก็ดเลือดที่ควรปิดแผล มันหลุดออกไปก่อนกำหนด ทำให้แผลต้องสร้างสะเก็ดเลือดขึ้นมาใหม่ สรุปคือ แผลหายช้านั่นเอง อาการนี้ไม่มีอันตรายมาก ปัญหาหลักคือความเจ็บปวด บางทีอาจมีกลิ่น เพราะมีติดเชื้อซ้ำ ฉะนั้นต้องหมั่นทำความสะอาด แต่ไม่ควรบ้วนปากแรงๆ ในช่วง 2-3 วัน เพื่อป้องกันสะเก็ดแผลหลุดอีกนั่นเอง

ปกติควรกลับไปหาหมอเพื่อดูอาการ ล้างแผล เรื่อยๆ จนกว่าอาการปวดของคนไข้จะลดลงหรือไม่มีแล้ว ปกติอาการ dry socket จะดีขึ้นใน 1-2 สัปดาห์ แต่บางคนใช้เวลาเป็นเดือนก็มี

เรื่องลิ้นชา สงสัยจะลิ้นไปสัมผัสถูกยาละมั้งคะ เพราะปกติการถอนฟันบน ไม่เกี่ยวกับอาการชาในขากรรไกรล่าง รวมทั้งลิ้น อาการชาจากการสัมผัสถูกยา จะหายไปได้เอง

เรื่องกลิ่นยา ก็คงต้องทนจนกว่ายามันจะละลายไปได้หมด หรือทนไม่ได้ ไม่มีอาการปวดแล้ว ก็อาจกลับไปหาคุณหมอเพื่อล้างออก และทานยาตามที่คุณหมอสั่ง ส่วนใหญ่เป็นยาแก้ปวดชนิดแรง

การใส่ฟันปลอม มีหลายวิธีมาก คงไม่สามารถกล่าวได้ครบในเว็บบอร์ด แนะนำว่าควรไปหาหมอเพื่อถามรายละเอียดจะดีกว่า  

ฟันปลอมแบ่งคร่าวๆ คือฟันปลอมแบบติดแน่น และฟันปลอมแบบถอดได้  

ฟันปลอมแบบติดแน่น ราคาสูง (3 หมื่น) ไม่ต้องถอดเข้าถอดออก ประสิทธิภาพดี แต่ต้องกรอฟันข้างเคียงให้เล็กลงเพื่อช่วยยึดฟันปลอม หากทำความสะอาดช่องปากไม่ดี ฟันข้างเคียงอาจเสียไปได้

ฟันปลอมแบบถอดได้ ราคาถูก (หลักพัน) ต้องถอดเข้าถอดออกเวลาใส่ ทำให้ทำความสะอาดง่าย แต่ประสิทธิภาพน้อย  

ฟันปลอมแต่ละชนิดมีข้อกำหนดและความเหมาะสมสำหรับคนไข้แต่ละคนต่างกัน ควรไปหาคุณหมอตรวจดูก่อนนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.232.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/12/11 เวลา 13:15:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณ คุณหมอมากค่ะ
ก้อกลัวยามานจะไหลออกมาจนหมด
แฮะๆ
เพราะว่าหลังจากใส่ยาแล้ว ไม่มีปวดเลยค่ะ
แต่คุณหมอนัดอีกทีวันเสา เพื่อดูแผล ตามที่คุณหมอหนิงบอกค่ะ
ถ้าหายแล้วจะดีใจมาก อยากกินอาหารหลายๆอย่างเลย
 Smiley Smiley
ส่งโดย: noonannine
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

223.204.19.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->