แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1200: เหงือกอักเสบเป็นหนองอะค่ะ ตอนนี้เพิ่งใส่รีเทนเนอร์มา 2อาทิตย์  (จำนวนคนอ่าน 16509 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/05/11 เวลา 01:02:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะสอบถามหมอหน่อยยค่ะ พอดีเพิ่งจัดฟันเสร็จ  จะถามว่า  

1. เหงือกอักเสบเป็นหนองค่ะมีแผลด้านในฝันกราม พอใส่ รีเทนเนอร์แล้ว เจ็บมากเลย ไม่ใส่มา 2 -3 วันแล้วค่ะ  ควรดูแลทำไงดี ค่ะ

2.ควรใส่รีเทรนเนอร์ ต่อไหมค่ะ เพราะอาการยังไม่ดีขึ้นเลย   ไปซื้อแก้ อักเสบกะยาป้าย มาทาจะช่วยได้ไหมค่ะ

3. พอดีหินปูนขึ้นรอบ เหงือกเลยบริเวณแผลค่ะ จะใช้แปรงแปรงฟันจะอักเสบไหมค่ะ

4. ทำไมใส่ถอดรีเทรนแล้วเสียดสี บริเวณเหงือก ค่ะ  

ปล ช่วงนี้หนูไปหาหมอฟันไม่ได้ต้องรอกลับ บ้านก่อน ประมาน เดือน มิ ย ช่วยแนะนำยาให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ ค่ะ  

ส่งโดย: naruto6119
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

124.121.43.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/05/11 เวลา 07:06:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ถ้าเหงือกเป็นแผล ให้กลับไปหาคุณหมอเพื่อเช็คดูว่ารีเทนเนอร์ มีจุดไหน ที่กดเหงือกมากเกินไป หรือเปล่า จะได้กรอลบทิ้ง แต่ถ้าเหงือกเป็นหนอง จะเป็นตรงซอกฟันหรือขอบเหงือกที่ติดกับฟัน แบบนี้มักเกิดจากทำความสะอาดไม่เพียงพอ ต้องหมั่นดูแลรักษาความสะอาดให้มากขึ้น
2. ไม่ควรเลิกใส่รีเทนเนอร์ เพราะอาจทำให้ฟันเคลื่อนที่กลับสู่ตำแหน่งเดิมก่อนการรักษา และรีเทนเนอร์จะใส่ไม่เข้าอีก ควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อแก้ไข ยาป้าย ช่วยสมานแผลได้ แต่ควรกลับไปหาคุณหมออยู่ดี
3. ควรไปขูดหินปูน หากมีหินปูน การแปรงฟันควรกระทำอยู่เสมอ ตอนนี้เหงือกก็อักเสบอยู่แล้ว ยิ่งละเลย เหงือกจะยิ่งอักเสบ
4. รีเทนเนอร์ ต้องมีกดเหงือกบ้าง อันนี้ปกติ แต่ไม่ควรมากเกินไป ต้องไปตรวจดู คุณหมอจะช่วยดูให้ค่ะ

สรุป คือต้องไปหาคุณหมอเพื่อแก้ไข รีเทนเนอร์ ถ้าไม่สะดวกไปหาคุณหมอท่านเดิม ก็อาจไปหาคุณหมอท่านใหม่ ที่คนไข้สะดวก และควรขูดหินปูน เหงือกอักเสบจากรีเทนเนอร์กด อาจใช้ยาป้ายทา แต่ไม่หายขาด ต้องแก้ที่รีเทนเนอร์ ยาที่แนะนำสามารถถามเภสัชกรได้เลย เรียกว่า ยาป้าย "ไตรแอมซิโนโลน" หรือ "เคนาล็อก" ส่วนเหงือกอักเสบเพราะหินปูน ก็ควรขูดหินปูน เหงือกจะได้แข็งแรง แปรงฟันได้สะอาดขึ้นค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.136.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/05/11 เวลา 12:12:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณ คุณหมอมากค่ะ
ส่งโดย: naruto6119
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

124.121.4.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->