แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1198: ปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องจัดฟันครับ  (จำนวนคนอ่าน 2633 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/04/11 เวลา 01:59:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอหนิงครับ ผมอยากจะสบถามเกี่ยวกับเรื่องจัดฟันอ่าครับ คือผมฟันร่างคลอบฟันบนน่ะฟันผมล้มด้วยอ่ะครับครับแต่คางผมยื่นนิดหน่อย ผมไปปรึกษาเกี่ยวกับการจัดฟันมา 3 ร้านอ่ะครับ ร้านแรกบอกว่าเคสผมต้องผ่าขากรรไกรอย่างเดียวอ่ะครับ ร้านที่2 บอกว่าเขาทำได้แต่จะใช้เครื่งมือขยายขากรรไกรอ่ะครับ ส่วนร้านที่3 บอกว่าสมควรที่จะผ่าเหมือนกัน ผมเลยไม่แน่ใจอ่ะครับ ผมสมควรที่จะไปดูอีกหลายๆร้านไหมครับ เพราะถ้าผ่าผมเองก็กลัวอ่ะครับ เพราะส่วนตัวผมเอง ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยเข้า รพ เลยอ่ะครับ อิอิ กลัวจิงๆ แล้วอีกอย่างผมกลัวว่าถ้าผ่าแล้ว เท่าทีผมเคยอ่านมา บางคน3ปีแล้วปากยังไม่หายชาเลย แล้วผมอยากจะรู้ว่า ถ้าผ่าแล้วแบบถ้าโดนอะไรแรงๆมันจะหลุดไหมครับเพราะตอนนี้ในหัวผม มันคิดมากไปหมดเลยอ่ะครับอยากจัดก็อยากจัด
ขอคำปรึกษาหน่อยนะครับหมอหนิง
ส่งโดย: PinGz
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 12  

58.8.205.70 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/04/11 เวลา 02:11:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือ ผมลืมบอกไปว่าร้านที่3 ผมไปเอ็กซเรฟันมา เขาดูบอกว่ากระดูกผมบางอ่ะครับถ้าจัดไปเขาบอกว่า ฟันมันจะหลุดจากเบ้าอ่ะครับ เห้ออ เครียดอ่ะครับ

58.8.205.70 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/04/11 เวลา 14:19:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันมีรายละเอียดมาก จำเป็นต้องได้รับการตรวจอย่างละเอียดก่อน จึงจะบอกได้ชัดเจนว่ารักษาได้หรือไม่ หรือต้องเตรียมตัวอะไรก่อนการรักษา หมอคงสามารถให้ข้อมูลได้เพียงคร่าวๆ เท่านั้นนะคะ

ซึ่งโดยทั่วไปแล้ว ปัญหาการสบฟันแบบฟันล่างครอบฟันบน มักมีปัญหากระดูกขากรรไกรผิดปกติด้วย การจัดฟันเพียงอย่างเดียวไม่สามารถแก้ปัญหาขากรรไกรผิดปกติได้ จำเป็นต้องแก้ไขด้วยการผ่าตัดขากรรไกร ฉะนั้นคนไข้บางรายที่ทู่ซี้จัดฟันไป อาจได้ผลการรักษาไม่เต็มร้อย ซึ่งถ้าทำจริง ต้องทำใจว่าผลการรักษาอาจออกมาไม่ดี และคนไข้จะยอมรับได้หรือเปล่า เมื่อถึงจุดๆ นั้น

ปกติการผ่าตัดร่วมกับการจัดฟัน จะทำเมื่ออายุ 20 ขึ้นไป ถ้าคนไข้ยังอายุไม่ถึง ก็ยังไม่ต้องรีบ ค่อยๆ ตัดสินใจ  อาจไปหาหมออีกเรื่อยๆ เพื่อเก็บข้อมูล หรือปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ ดูให้ดี ไม่อยากให้รีบด่วนตัดสินใจ เพราะเมื่อตัดสินใจอะไรลงไปแล้ว บางครั้ง มันไม่สามารถแก้ไขได้ ก็มี

ขอให้โชคดีในการรักษาค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.204.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/04/11 เวลา 15:01:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากนะครับหมอหนิง คือตอนนี้ผม20พดีอ่ะครับ อิอิ เลยคิดหนักเลย คือผมควรไปดูหลายๆที่ใช่มะครับ แต่ผมเคยถามเพือนนะว่ามันยื่นไหมเพื่อนผมบอกว่า มันก็ไม่นะถ้าไม่สังเกตุดีๆเลยอ่ะจะไม่รู้เลยว่ามันยื่นมาหน่อยเดียว

61.90.16.39 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/04/11 เวลา 16:17:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สามารถไปตรวจดูได้หลายๆ ที่ แต่อย่าด่วนรีบตัดสินใจ ขอย้ำว่าถ้ามีความผิดปกติของขากรรไกร การผ่าตัดจะช่วยแก้ปัญหาตรงนี้ ได้ตรงจุดกว่า การจัดฟันเพียงอย่างเดียว อาจไม่ช่วยแก้ปัญหาได้  

ปล. ความผิดปกติของขากรรไกร สามารถพิสูจน์ได้ด้วยการถ่ายเอ็กซเรย์ วัดระยะสมดุลของขากรรไกรบนและล่าง การดูด้วยตาจากภายนอก บางครั้งอาจไม่ชัดเจนเท่าไหร่นะคะ Smiley

183.89.204.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/04/11 เวลา 23:49:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือ หมอหนิงครับ ผมมีอะไรจะถามอีกสักหน่อย คือถ้าเกิดจะต้องผ่าขากรรไกรจริงๆเนี่ย มีที่ไหนแนะนำบ้างไหมครับ ที่หมอเก่งๆอ่ะครับ แต่คลีนิคของผมที่ไปดูมามันเป็นเครือของ ร.พ เปาโล เมโมเรียลอ่ะครับทีนี่เขาโอเคไหมครับ แล้วสำหรับค่าใช้จ่ายเนี่ยมันประมานเท่าไรหรอครับ

61.90.16.39 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/05/11 เวลา 06:59:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอคงแนะนำให้ไม่ได้เดี๋ยวจะเป็นการโฆษณา ไม่เหมาะสม
จริงๆ แล้วคุณหมอผ่าตัดด้านนี้ในประเทศไทยก็มีไม่มากหรอกค่ะ ไม่ใครก็ใคร เขาแค่ไปประจำหลายๆ ที่

อย่างไรก็ตาม ปกติแล้ว หากวางแผนจะจัดฟันร่วมกับการผ่าตัด ต้องอาศัยความร่วมมือกันของคุณหมอจัดฟันและคุณหมอผ่าตัด จะได้ประสานงานกันได้สะดวก ฉะนั้นคนไข้ควรถามคุณหมอจัดฟันที่รักษาด้วย ว่าควรผ่าตัดกับคุณหมอท่านไหน  

ค่ารักษาประมาณ 150,000 ค่ะ

58.9.136.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/05/11 เวลา 21:20:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากนะครับหมอหนิงที่ให้คำแนะนำ ถ้ามีมีอะไรสงสัยอีก จะมาขอคำปรึกษานะครับ

49.48.181.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/06/11 เวลา 21:25:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอหนิง ครับผมมีอะไรจะถามอีกว่า ถ้าผ่าขากรรไกรแล้ว อีกกี่วันเราจะสามารถ อ้าปากได้เหมือนเดิมอ่ะครับ แล้วมันจะแข็งแรงเหมือนเดิมไหม แล้วเวลาเขาผ่านี่เขาจะตัดส่วนไหนไปหรอครับ ขอโทดนะครับที่ผมถามมากเพราะในหัวผมตอนนี้มันมีแต่คำถามเยอะไปหมดเลย

223.206.243.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 05/07/11 เวลา 07:13:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หลังจากผ่าตัดขากรรไกร คนไข้จะถูกยึดขากรรไกรบนกับล่างติดกัน (เหมือนเข้าเฝือก) มีช่องว่างเล็กๆ ไว้สอดท่อหรือสอดอาหารเล็กๆ เข้าปาก ส่วนกว่าอ้าปากได้ก็หลังเดือนแรก เมื่อได้ถอดเฝือกออก จากนั้นก็เริ่มกัดของนิ่มๆ ได้ เช่น ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ จากนั้น ก็ต้องใช้เวลาอีกหลายเดือน กว่าจะเริ่มเคี้ยวอาหารได้ปกติ ซึ่งคุณหมอผ่าตัดจะบอกอีกที ว่ากระดูกเชื่อมติดแข็งแรงพร้อมจะเคี้ยวอาหารหรือยัง เรื่องความแข็งแรง ก็ย่อมอ่อนแอตรงรอยต่อเป็นธรรมดา ถ้าไม่ได้โดนอุบัติเหตุรุนแรงก็ไม่เป็นอะไรค่ะ

ตำแหน่งผ่าตัดขากรรไกรมีหลายจุด แล้วแต่ความผิดปกติ นะคะ ถ้าเป็นขากรรไกรล่าง อยู่แถวหลังฟันกราม ก็มี แถวใต้หูลงมาก ก็มี ถ้าเป็นขากรรไกรบน ก็ตัดตั้งแต่ใต้จมูกเป็นแนวยาว ก็มี

ลองดูรูป  

125.175.34.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 05/07/11 เวลา 22:39:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอหนิงครับแล้วอย่างสมมุติว่า ฟันมาล้มแล้วมันดันฟันออกมาจนมำให้มันเหยินออกมาเนี่ย มันเป็นไปได้ไหมครับ เพราะพ่อและแม่ผม ไม่มีใครเลยที่ฟันล่างคลอบบน ญาติๆก็เหมือนกัน ไอ้ฟันล่างคลอบบนเนี่ยมีนต้องเป็นแต่เด็กเลยใช่มะครับ

49.48.173.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 05/07/11 เวลา 22:41:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพราะฟันผมมันล้มมากอ่ะครับ เหงือกมันเลยเหยินออกมา

49.48.173.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 05/08/11 เวลา 00:45:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอหนิงครับ ผมเห็นมีกระทู้ว่าบางคนกรามค้างบ้างปวดกรามบ้าง ผมเองก็เคยเป็นนะ แบบเวลาหาวอ่ะครับ มันจะติดเลยแต่ผมค่อยๆหุบปากมันเลยไม่ค้าง หลังๆมานี้ อาการค้างมันก็หายไปแล้วอ่ะครับ คือแบบเวลาหาว ผมก็ค่อยๆเปิดปากออก จนตอนนี้ มันไม่ค้างแล้วครับเหมือนกับว่ามันหายไปเลยแต่ เสียงคลิ๊กก็มีบ้างเล็กน้อยครับ

49.48.173.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 05/08/11 เวลา 00:53:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่าๆๆ ผมลืมบอกไปว่าขากรรไกรล่างผมใหญ่กว่าขากรรไกรบนนิดนึงอ้ะครับแต่ลองมาประกบก ันดูขางๆมันเท่ากับข้างบนแต่ตรงกลางเหงือกมันเหยินออกมาอ่ะครับ  เห้ออ ผมขอโทดนะครับหมอที่ถามเยอะไปหน่อยอ่ะครับ ขอโทดจริงๆนะครับ

49.48.173.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 05/08/11 เวลา 04:45:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/07/11 เวลา 22:39:15, PinGz wrote:
หมอหนิงครับแล้วอย่างสมมุติว่า ฟันมาล้มแล้วมันดันฟันออกมาจนมำให้มันเหยินออกมาเนี่ย มันเป็นไปได้ไหมครับ เพราะพ่อและแม่ผม ไม่มีใครเลยที่ฟันล่างคลอบบน ญาติๆก็เหมือนกัน ไอ้ฟันล่างคลอบบนเนี่ยมีนต้องเป็นแต่เด็กเลยใช่มะครับ

ฟันที่ล้ม ซ้อนตำแหน่งกัน ผิดปกติ สามารถกระตุ้นให้ขากรรไกรขยายออกได้ โดยเริ่มแต่วัยเด็ก ความผิดปกติเช่นนี้ อาจเกี่ยวหรือไม่เกี่ยวกับพันธุกรรม ก็ได้

on 05/08/11 เวลา 00:45:05, PinGz wrote:
หมอหนิงครับ ผมเห็นมีกระทู้ว่าบางคนกรามค้างบ้างปวดกรามบ้าง ผมเองก็เคยเป็นนะ แบบเวลาหาวอ่ะครับ มันจะติดเลยแต่ผมค่อยๆหุบปากมันเลยไม่ค้าง หลังๆมานี้ อาการค้างมันก็หายไปแล้วอ่ะครับ คือแบบเวลาหาว ผมก็ค่อยๆเปิดปากออก จนตอนนี้ มันไม่ค้างแล้วครับเหมือนกับว่ามันหายไปเลยแต่ เสียงคลิ๊กก็มีบ้างเล็กน้อยครับ

อาการดังกล่าว เป็นอาการของข้อต่อขากรรไกรผิดปกติ  การสบฟันผิดปกติ อาจส่งผลต่ออาการนี้ได้ แต่อาการนี้ก็มีหลายสาเหตุ ความเครียด ความวิตกกังวล การใช้งานขากรรไกรมาก ก็กระตุ้นอาการนี้ได้ อาการนี้จึงมักเกินในช่วงวัยรุ่น วัยทำงาน ส่วนใหญ่อาการจะไม่รุนแรง นานๆ เป็นทีแล้วหายไป แต่ถ้ามีอาการมาก อาจต้องรักษา ด้วยการใส่เฝือกสบฟัน และที่สำคัญคือการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมในการทำร้ายข้อต่อขากรรไกร ต่างๆ เช่น การหาว ต้องฝืน ไม่พยายามหาวกว้าง เป็นต้น

125.175.34.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 05/08/11 เวลา 21:48:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วเราจะแก้ด้วยวิธีการถอนฟันได้ไหมครับ หรือจัดฟันดึงเข้ามาอ่ะครับ

49.48.173.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 05/08/11 เวลา 21:49:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หรือว่าต้องผ่าอย่างเดียว

49.48.173.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->