แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1194: จัดฟันและผ่าตัดขากรรไกร  (จำนวนคนอ่าน 6052 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/02/11 เวลา 23:33:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือหนูไปหาหมอ หมอบอกว่าหนูต้องจัดฟันร่วมกับการผ่าตัดขากรรไกรค่ะ
ได้ทราบมาว่าต้องจัดไปประมานสัก1ปีแล้วจะผัดตัดใช่ไหมคะ  
เลยอยากทราบว่า  
1.ถ้าหนูจัดแค่ประมาณ10-11เดือนแล้วไปขอผ่าตัดจะมีปัญหาไรไหมคะ
แล้วจะมีผลข้างเคียงมากไหมคะ
2. แล้วตอนพักฟื้น ต้องใช้เวลานานแค่ไหนคะ สองถึงสามอาทิตหนูจะสามารถไปเรียนได้ไหมคะ
ส่งโดย: PuNnY
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

124.121.35.160 fwd for 192.168.49.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/03/11 เวลา 00:19:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากถามเพิ่มเติมค่ะ ว่า ถ้าหนูเลื่อนการจัดฟันและผ่าตัดขากรรไกรไปทำตอนประมานอายุ25จะมีผลแตกต่างอย ่างไรบ้างกับการทำตอนอายุ20คะ

223.206.221.60 fwd for 192.168.49.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/03/11 เวลา 07:29:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/02/11 เวลา 23:33:17, PuNnY wrote:
คือหนูไปหาหมอ หมอบอกว่าหนูต้องจัดฟันร่วมกับการผ่าตัดขากรรไกรค่ะ
ได้ทราบมาว่าต้องจัดไปประมานสัก1ปีแล้วจะผัดตัดใช่ไหมคะ  
เลยอยากทราบว่า  
1.ถ้าหนูจัดแค่ประมาณ10-11เดือนแล้วไปขอผ่าตัดจะมีปัญหาไรไหมคะ
แล้วจะมีผลข้างเคียงมากไหมคะ
2. แล้วตอนพักฟื้น ต้องใช้เวลานานแค่ไหนคะ สองถึงสามอาทิตหนูจะสามารถไปเรียนได้ไหมคะ

1. ไม่ได้ ต้องเป็นไปตามแผนการรักษา ต้องดูว่าฟันเข้าที่และพร้อมสำหรับการผ่าตัดหรือยัง คนไข้เลือกเองไม่ได้
2. ไม่ได้ ต้องนอนอยู่กับบ้าน หนูลองถามคุณหมอที่จะรักษาด้วยดูก่อน ท่าทางหนูยังมีข้อมูลเรื่องนี้น้อย  

on 05/03/11 เวลา 00:19:40, PuNnY wrote:
อยากถามเพิ่มเติมค่ะ ว่า ถ้าหนูเลื่อนการจัดฟันและผ่าตัดขากรรไกรไปทำตอนประมานอายุ25จะมีผลแตกต่างอย่างไรบ้างกับการทำตอนอายุ20คะ

ส่วนใหญ่พอเลื่อนแล้ว ก็เลื่อนเลย อิอิ เพราะแรงบันดาลใจหายไป อิอิ Smiley

การผ่าตัด ทำตอนอายุน้อยๆ ก็ดี การฟื้นตัวก็จะไว แต่ 20 กับ 25 ก็ไม่ต่างกันมาก บางคน 30 กว่าค่อยทำก็มีค่ะ

สรุปว่ารอได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.46.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/03/11 เวลา 17:29:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอหนิงคะ แล้วหนูต้องใช้เวลาพักฟื้นนานเท่าไหร่คะ ที่พอจะออกไปข้างนอกได้ แบบทำกิจกรรมปกติอ่ะคะ

49.48.109.143 fwd for 192.168.49.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/03/11 เวลา 18:07:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่างน้อยต้อง 1 เดือน ขึ้นไปล่ะค่ะ แล้วแต่สภาพร่างกายของแต่ละคน

183.89.204.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/04/11 เวลา 16:17:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอคะ  
1ถ้าหนูเลือกไม่ผ่าตัดขากรรไกร แล้วจัดฟันตามปกติแทนจะได้ไหมคะ แบบกลัวผลข้างเคียงที่คางและปากจะชาอ่ะคะ  
2มันจะชาไปตลอดเลยใช่ไหมคะ และอีกคำถามค่ะ  
3ถ้าหนูเลือกจัดฟันแบบปกติ แล้ว พออายุ25อยากคิดจะผ่าตัดนี่จะมีปัญหาอะไรไหมคะ

49.48.143.159 fwd for 192.168.49.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/04/11 เวลา 16:46:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพิ่มเติมค่ะ หมอลอกว่าฟันหนูสบกันไม่ดีอ่ะคะ
ปล หนูเคยจัดมาเเล้วรอบหนึ่งค่ะ ตอนป 5 พอเอาเครื่องมือออกหมอบยอกว่าเหมือนมันยื่นออกมาอีก อาจเพราะหนูไม่ได้ใส่รีเทรนเนอร์อ่ะคะ ถ้าหนูเลือกกลับไปจัดแบบธรรมดาแทนการผ่าตัดจะได้ไหมคะ

49.48.143.159 fwd for 192.168.49.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/04/11 เวลา 16:47:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ถ้าจำเป็นก็ต้องทำ แต่ที่สำคัญคือต้องบอกคุณหมอตั้งแต่ก่อนเริ่มรักษาเลย เพราะแผนการรักษาจะต่างกัน เช่น ถ้าวางแผนไว้แบบจะผ่าตัด แล้วเกิดเปลี่ยนใจทีหลังอย่างงี้ไม่ได้เลย เพราะขากรรไกรและฟันจะเปลี่ยนไปแล้ว จะไม่กลับเหมือนเดิม หรือกรณีที่วางแผนไว้แบบไม่ผ่าตัด เกิดเปลี่ยนใจอยากผ่าตัด แบบนี้จะต้องเริ่มจัดฟันใหม่เลย เพราะแผนการรักษาต่างกัน อีกบางที อยากเปลี่ยใจ แต่ก็เปลี่ยนไม่ได้แล้ว เพราะกระดูกบาง หรือรากฟันสั้นมาก ไม่สามารถเคลื่อนที่ได้อีกต่อไป  อะไรแบบนี้
1.1 ฉะนั้น คนไข้ควรตัดสินใจให้ดี ตั้งแต่ต้นว่าจะจัดการอย่างไรกับชีวิต ถ้าคนไข้มีปัญหาขากรรไกรผิดปกติ ก็ควรผ่าตัด ไม่งั้นผลการรักษาจะออกมาไม่ดี เช่น ถ้าคนไข้เป็นคนคางยื่น หรือฟันล่างครอบฟันบน แบบนี้ ถ้าทู่ซี้ จัดฟันไป คนไข้จะมีลักษณะแบบว่า มีคางเด่น ฟันล่างจะล้มเข้าข้างใน เพื่อให้สัมพันธ์กับฟันบน คนไข้ยอมรับตรงนี้ได้ไหม ถ้าคนไข้เป็นคนคางเบี้ยว ถ้าทู่ซี้จัดฟันอย่างเดียว คนไข้จะมีฟันตรงๆ แต่รูปขากรรไกรเบี้ยวข้างใดข้างหนึ่ง อย่างนี้คนไข้ยอมรับได้ไหม เพราะคนไข้ต้องเข้าใจว่า "การจัดฟัน สามารถรักษาได้แค่ฟัน ไม่สามารถรักษาความผิดปกติของขากรรไกรได้"
1.2 อย่างไรก็ดี คนไข้ควรไปปรึกษาคุณหมอจัดฟันอีกที สิ่งที่หมอเล่าให้ฟังเป็นเพียงข้อมูลคร่าวๆ เท่านั้น ข้อมูลแบบเฉพาะเจาะจง จำเป็นต้องได้รับการตรวจอย่างละเอียดจากคุณหมอจัดฟันซะก่อน นะคะ
2. ส่วนใหญ่จะเป็นแค่ชั่วคราว ขึ้นกับการฟื้นตัวของคนไข้แต่ละคนซึ่งไม่เท่ากัน บางคนหายไว บางคนหายช้า ส่วนใหญ่อาการชาของคนไข้จะค่อยๆ ดีขึ้นตามลำดับ ต้องใช้เวลา เป็นเดือนๆ นะคะ ลักษณะจะเหมือนฉีดยาชาแล้ว ยาชาไม่หมดฤทธิ์น่ะค่ะ  อย่างไรก็ตาม คนไข้บางคน อาจเป็นไปตลอดชีวิต ก็เกิดขึ้นได้ แต่พบน้อย ในชีวิตหมอเอง ก็ไม่เคยเจอคนไข้ประเภทนี้ค่ะ
3. กล่าวไว้ในแล้วในข้อ 1.1  คือ ตัดสินใจแล้ว ตัดสินใจเลย ถ้าอยากผ่าตัดในภายหลัง จะต้องเริ่มจัดฟันใหม่

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/04/11 เวลา 17:06:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอคะ นี่คือรูปด้านข้างและด้านหน้า คิดว่าหนูเลือกที่จะจัดฟันอย่างดียว เพียงพอไหมคะ
คือหนูกลัวการผ่าตัดค่ะ

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 05/04/11 เวลา 17:31:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดูรูปอย่างเดียว หมอตอบตรงนี้ไม่ได้หรอกค่ะ เพราะข้อมูลไม่เพียงพอ  ต้องไปให้คุณหมอเขาตรวจดูอย่างละเอียดซะก่อน ต้องดูฟิล์มเอ็กซเรย์ ต้องคำนวณระยะต่างๆ ดูการสบฟัน จากแบบจำลองฟัน

ถ้าจากรูป 2 ใบ ก็ตอบได้เพียงว่า ฟันมีการสบฟันผิดปกติ อยู่ค่ะ

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->