แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1184: เรื่องเหงือกหลังผ่าฟันคุดครับ  (จำนวนคนอ่าน 10965 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/27/11 เวลา 15:55:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีครับหมอหนิง ผมเพิ่งเคยโพส ^^
คือว่า ผมไปผ่าฟันคุดล่างขวามา ตอนนี้เข้าวันที่ 4 แล้ว เหงือกมันบวมมากเลย(ก่อนหน้านั้นมีสีม่วงๆช้ำๆ) แบบว่าบวมจะขึ้นไปอยู่บนฟันกรามซี่สุดท้ายอ่ะครับ ตั้งแต่ผ่าฟันมา ผมยังไม่สามารถกัดฟันได้เลย เพราะมันจะไปโดนเหงือกที่บวมและไปเกาะอยู่ที่ฟันกรามซี่สุดท้าย  

ละมันจะเป็นไรไหมคับ หรือว่าปกติจะหายไปเอง เพราะผมผ่าซี่ที่แล้วไม่เห็นเป็นแบบนี้เลย

ขอบคุณครับ
ส่งโดย: imagena
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 7  

223.206.228.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/27/11 เวลา 20:00:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การผ่าฟันคุดแต่ละซี่ คงเอาไปเปรียบเทียบกันไม่ได้ เพราะสภาพฟันแต่ละซี่นั้นต่างกัน สภาวะร่างกายแต่ละขณะก็ต่างกัน

เรื่องเหงือก หมอคงบอก ณ ตรงนี้ไม่ได้ว่าผิดปกติหรือเปล่า เพราะต้องตรวจดูก่อน ปกติเหงือกก็ควรจะค่อยๆ ดีขึ้น หดหายไปได้เอง ตามลำดับ เหงือกคนไข้อาจจะช้ำ เพราะกัดไปโดนก็ได้ แนะนำว่า หากคนไข้กังวล ควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้ชัดเจน ที่สำคัญอีกอย่าง คือควรหมั่นดูแลรักษาความสะอาดช่องปากด้วยการแปรงฟันด้วยนะคะ เพราะจะช่วยลดเชื้อโรคในช่องปากให้น้อยลงค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.235.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/27/11 เวลา 21:45:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วถ้ามันเกิดกานอักเสบ บวมม่วงๆแบบนี้ อีกนานไหมคับ กว่ามันจะหาย

แล้วถ้าในกรณีที่มันอังเสบหรือเป็นหนอง หมอจะทำยังไงกับแผลหรอครับ

223.205.146.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/27/11 เวลา 22:00:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ปกติแผลในช่องปาก ใช้เวลาหายประมาณ 7-14 วันค่ะ
- ถ้าแผลอักเสบ หมออาจเริ่มต้นด้วยการให้ยา แล้วสังเกตอาการ แต่ถ้าแผลดูไม่ดี หรือมีหนอง ซึ่งหมายถึง อาจมีการติดเชื้อ หมออาจเอ็กซเรย์เพื่อหาสาเหตุ ดูว่าภายในแผลมีอะไรผิดปกติหรือเปล่า เช่น มีเศษกระดูกไม่เรียบ มีเศษฟัน ซึ่งถ้ามีหนองชัดเจน หมอจะฉีดยา เปิดแผล ล้างแผล ขูดรักษาแผล เอาหนองออก ใส่ยา อาจเย็บแผลหรือไม่เย็บแผล และให้ยา จากนั้นก็สังเกตอาการต่ออีกระยะ ค่ะ

58.9.235.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/27/11 เวลา 22:22:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วถ้าต้องทำอย่างที่หมอหนิงบอก (เผิดแผล ล้างแผล)

นานไหมคับ กว่าจาหาย เพราะผมต้องจัดฟันและจะตรงกับช่วงเปิดมหาลัยอ่ะครับ

223.205.146.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/28/11 เวลา 07:40:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประมาณ 7 วันค่ะ

58.9.97.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 04/28/11 เวลา 15:31:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอครับ  
วันนี้ลองจับใต้คางข้างที่ไปผ่ามา มันเป็นก้อนบวมๆ เป็นไปได้ไหมว่า มันเป็นตัวทำให้เหงือกที่แผลบวมไปด้วย ก้อนๆนั่น ต่อมทอมซินละป่าวครับ

และตอนนี้ ไม่ปวดแผล แต่ติดตรงที่ว่า เหงือกมันล้นออกมา ทำให้งับปากไม่ได้อ่ะครับ ต้องแก้ไขยังไง (คลีนิกที่ไปผ่าปิดยาว เปิดอีกที วันที่ 5 โน้น )

ผมเบื่อโจ๊กมากๆเลย

ขอบคุณครับ

223.206.109.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 04/28/11 เวลา 16:16:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก้อนๆ นั่น น่าจะเป็นต่อมน้ำเหลืองมากกว่าค่ะ  

ต่อมน้ำเหลือง เป็นที่อยู่ของเม็ดเลือดขาว ซึ่งจะทำหน้าที่ต่อสู้กับเชื้อโรค เมื่อร่างกายบาดเจ็บ หรือไม่สบาย ต่อมน้ำเหลืองก็จะเต่งตัวขึ้น เพราะทำหน้าที่หนัก

ต่อมทอนซิล ก็จัดเป็นต่อมน้ำเหลืองชนิดหนึ่ง แต่ต่อมทอนซิล จะอยู่ภายในปาก ลึกลงไปใกล้ๆ กับลิ้นไก่ เช่นเวลาเราไม่สบาย คุณหมอจะให้เราอ้าปาก และใช้ไม้กดลิ้น เพื่อสังเกตว่าต่อมทอนซิลอักเสบ หรือเปล่า ประมาณนี้น่ะค่ะ

เรื่องเหงือก ก็แนะนำว่า ควรไปหาหมอเพื่อตรวจดู กระทำอะไรด้วยตนเอง คงยากและอาจสกปรก ถ้าไม่สามารถไปหาหมอที่เดิมได้ ก็แนะนำให้ไปหาหมอที่ใหม่แทนนะคะ

183.89.204.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->