แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1177: อาการอักเสบจากการผ่าฟันคุด  (จำนวนคนอ่าน 15561 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/22/11 เวลา 10:41:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพิ่งไปผ่าฟันคุดมาเมื่อวันอังคารที่แล้ว วันนี้ก็เป็นวันที่สี่แล้วค่ะ โดยวันนี้จู่ๆก็เห็นว่าแผลผ่าฟันคุดบวมขึ้นเอง แต่ไม่ปวดมากนะค่ะ นอกจากนี้พอดูที่แผลก็จะพบว่าในแผลชอบมีฟองอากาศขึ้นอยู่เรื่อยๆ และบริเวณแผลก็มีสีขาว ไม่มีไข้ค่ะ แล้วก็ทานยาตามที่หมอสั่ง  อยากทราบว่าตัวเองมีอาการของการอักเสบรึเปล่า? มันไม่มีหนองค่ะ แต่ปกติหนองมันจะออกมาเองหรอค่ะ หรือต้องมีการไปกระทบแผนก่อนหนองจึงจะออกมา  
-  นอกจากนี้วันแรกกับวันที่สองแผลดูไม่เปิดมากค่ะ แต่พอวันที่สามส่องดูจู่ๆแผลก็เป็นรูโหว่ใหญ่เลย มันผิดปกติรึเปล่าค่ะ?
-  วันนี้ก็เป็นวันที่สี่แล้วแต่ยังอ้าปากไม่ค่อยได้เลยค่ะ แต่ก็อ้าได้มากกว่าวันแรกเหมือนมันมีอะไรตรึงไว้ แสดงว่าผิดปกติรึเปล่าค่ะ?
ส่งโดย: venus female
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

58.64.51.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/22/11 เวลา 12:17:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/22/11 เวลา 10:41:21, rosyjang wrote:
เพิ่งไปผ่าฟันคุดมาเมื่อวันอังคารที่แล้ว วันนี้ก็เป็นวันที่สี่แล้วค่ะ โดยวันนี้จู่ๆก็เห็นว่าแผลผ่าฟันคุดบวมขึ้นเอง แต่ไม่ปวดมากนะค่ะ นอกจากนี้พอดูที่แผลก็จะพบว่าในแผลชอบมีฟองอากาศขึ้นอยู่เรื่อยๆ และบริเวณแผลก็มีสีขาว ไม่มีไข้ค่ะ แล้วก็ทานยาตามที่หมอสั่ง  อยากทราบว่าตัวเองมีอาการของการอักเสบรึเปล่า? มันไม่มีหนองค่ะ แต่ปกติหนองมันจะออกมาเองหรอค่ะ หรือต้องมีการไปกระทบแผนก่อนหนองจึงจะออกมา

จริงๆ แล้วการอักเสบทางการแพทย์ กับการอักเสบในความเข้าใจของคนทั่วไปนั้นต่างกัน การอักเสบทางการแพทย์เป็นลักษณะที่เกิดขึ้นได้เป็นปกติเมื่อร่างกายได้รับภย ันตราย บาดเจ็บ เป็นแผล แต่การอักเสบ ที่เป็นความผิดปกติ คือการอักเสบเพราะการติดเชื้อ ซึ่งคนไข้มักจะเป็นหนอง ตัวร้อน มีไข้ ร่วมด้วย การติดเชื้อมักเกิดหลังการผ่าฟันคุด ประมาณ 2-3 วันไปแล้ว

ฉะนั้น จากที่คนไข้เล่าให้ฟัง ก็ฟังดูปกติ ฟองอากาศที่เกิดขึ้น ก็คงเหมือนเราเล่นเป่าน้ำลาย พอเราขยับปาก ก็เลยเกิดขึ้นตรงแผล แผลที่มีสีขาว ถ้าจะเปรียบกับแผลภายนอกปาก ก็คือสะเก็ดแผล ขอบแผลจะซีดๆ ขาวก่อน จากนั้นก็จะค่อยๆ มีเส้นเลือดสร้างเข้ามาในแผล แผลก็จะควบแน่นขึ้น สีชมพูขึ้น จนกลายเป็นเหงือกปกติ

การเป็นหนอง บางทีอาจออกมาเอง หรือต้องบีบออก เจาะออก ก็ได้  

การอธิบายผ่านตัวหนังสือทางอินเตอร์เน็ตนี้ อาจจะยากที่จะกล่าวให้ชัดเจน การไปพบหมอเพื่อตรวจดู น่าจะได้ผลการวินิจฉัยที่ดีกว่า ว่าคนไข้มีความผิดปกติอะไรหรือเปล่า นะคะ
on 04/22/11 เวลา 10:41:21, rosyjang wrote:

-  นอกจากนี้วันแรกกับวันที่สองแผลดูไม่เปิดมากค่ะ แต่พอวันที่สามส่องดูจู่ๆแผลก็เป็นรูโหว่ใหญ่เลย มันผิดปกติรึเปล่าค่ะ?

แผลฟันคุดก็เป็นเช่นนั้นล่ะค่ะ เมื่อก่อนตรงนั้น เคยมีฟันอยู่ พอฟันออกไป ก็ต้องกลายเป็นหลุม ซึ่งหลุมนี้จะคงอยู่อีกเป็นเดือนๆ เพราะแผลถอนฟันไม่ได้หายแบบแผลเชื่อมติดกันเป็นสะพาน แต่แผลถอนฟันหายโดยการตื้นขึ้นจากข้างล่างขึ้นมา จนเหงือกเต็ม ค่ะ

-  วันนี้ก็เป็นวันที่สี่แล้วแต่ยังอ้าปากไม่ค่อยได้เลยค่ะ แต่ก็อ้าได้มากกว่าวันแรกเหมือนมันมีอะไรตรึงไว้ แสดงว่าผิดปกติรึเปล่าค่ะ?

การอ้าปากได้จำกัด เป็นภาวะหนึ่งที่เกิดขึ้นได้หลังการผ่าฟันคุด เกิดจากการเกร็งกล้ามเนื้อแก้ม (อ้าปากกว้างระหว่างผ่าฟันคุด) เหมือนวิ่งมากๆ แล้วเมื่อยขา มีกล้ามเนื้ออักเสบ น่ะค่ะ การรักษาก็ต้องพยายามผ่อนคลายกล้ามเนื้อ และการฝึกอ้าปากหุบปาก ก็จะช่วยให้อาการค่อยๆ ดีขึ้นได้  

สรุปว่า จากที่อ่านก็ไม่น่ามีอะไรผิดปกติ ร้ายแรง พบเพียงปัญหาเล็กๆ น้อยๆ ทางที่ดีที่สุดคือ คนไข้ควรแปรงฟัน รักษาความสะอาดช่องปากให้ดีๆ ทานยาตามที่หมอสั่งให้ครบ และไปหาคุณหมอเพื่อตัดไหม และตรวจแผล ตามกำหนด (7 วัน) เพื่อตัดไหม ก็ได้นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/22/11 เวลา 12:18:27 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.204.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->