แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1176: สีฟันที่ต่างกันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 1485 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/20/11 เวลา 16:17:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนปรึกษาค่ะ คือ เมื่อตอนเด็ก เคยหกล้มแล้วฟันหน้า บิ่นไปประมาณ 30 % ไปหาหมอฟัน ทำการรักษาคือใช้ป่ะ ค่ะ แต่ไม่ทราบว่าเรียกว่ายังไง คือไม่ได้ถอนค่ะ เหมือนเอายางที่เป็นสีฟันมาปะลงไปที่มันบิ่นค่ะ แต่พอมาถึงตอนนี้ผ่านไปแล้วหลายปี สีที่เคยปะ มันเป็นคนละสีกับฟันจริงค่ะ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขได้บ้างหรือเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: linny
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

14.207.149.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/20/11 เวลา 16:29:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่างแรก คือต้องไปหาคุณหมอเพื่อตรวจสภาพฟันซี่นั้นดูก่อน ว่าโอเคดีอยู่หรือเปล่า ต้องรักษารากฟันซ้ำไหม

ถ้าโอเคดี ก็ดูต่อไปว่า ที่ว่าสีฟันกับสีวัสดุอุดฟันมันต่างกันนั้น อะไรที่เปลี่ยนไป

ถ้าสีของวัสดุอุดฟันเสื่อม ก็ง่ายๆ คือรื้อของเก่าอุดเข้าไปใหม่ ค่าอุดฟันประมาณ 800 บาทขึ้นไปแล้วแต่ความใหญ่โต

ถ้าสีเนื้อฟันเข้มขึ้น (โดยปกติฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว ฟันจะสีเข้มขึ้น) ก็ต้องดูว่า เมื่อรื้อวัสดุอุดฟันเก่าแล้ว อุดใหม่ มันจะสวยกลมกลืนกันไหม และคนไข้ยอมรับได้ไหม (บางทีสีฟันเข้มมาก อุดฟันไปมันจะไม่สวยสมใจ แต่คนไข้บางคนก็ยอมรับได้ เพราะการอุดฟันราคาถูกกว่า แต่บางคนอาจยอมรับไม่ได้)  

ถ้าอุดฟันใหม่แล้ว มันไม่สวยพอ หรือคนไข้อยากให้สวยกว่านี้ ก็อาจทำการฟอกสีฟันก่อน ถ้าพอทำได้ (ประมาณ 1000 บาท) จากนั้นค่อยอุดฟันเติมเข้าไปให้เข้ากับสีใหม่

หรือ ทางสุดท้าย คือการทำครอบฟัน หมอจะกรอฟันให้มีขนาดเล็กลงและทำครอบฟัน ทับฟันซี่นั้นไปเลย หมอก็จะออกแบบครอบฟันให้มีสีสวยเข้ากับฟันข้างเคียงได้ ทีนี้ สีก็จะคงที่ไป ไม่เปลี่ยน จนกว่าครอบฟันจะเสื่อมคุณภาพ  (ราคาขึ้บกับคุณภาพวัสดุที่ใช้ทำด้วย ราคาเริ่มต้นประมาณ 6000 บาท) ข้อดีอีกอย่างหนึ่งของการทำครอบฟันคือ ช่วยให้ฟันแข็งแรงขึ้น โดยเฉพาะฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว จะเปราะบางแตกง่าย น่ะค่ะ

คนไข้ลองไปหาคุณหมอ เพื่อตรวจดูก่อน เป็นอันดับแรกนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.138.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->