แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1171: ถามเรื่องแผลผ่าตัดในปากหน่อยครับ  (จำนวนคนอ่าน 2652 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/16/11 เวลา 18:02:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พอดีผมไปผ่าตัดถอนฟันคุดมา ตัดไหมเรียบร้อยแล้วแต่กระดูกกรามที่หมอตัดไปมันแหลมทำให้ลิ้นไปถูจนเหงือกอ ักเสบ
วันนี้จึงไปให้หมอดูอีกที หมอได้ทำการตัดกระดูกบริเวณฟันกรามด้านในสุดให้เรียบ แต่ไม่ได้ทำการเย็บแผลให้ ให้กัดผ้าก๊อซไว้

อยากถามว่า
1.การที่ไม่เย็บแผลจะเป็นอะไรไหม (แผลประมาณ2ซม.)
2.ถ้ากัดผ้าก๊อซแล้วเลือดยังไม่หยุดจะทำอย่างไร
3.สามารถทานอาหารอะไรได้บ้าง
4.จะดูแลรักษาความสะอาดแผลอย่างไร
ขอบคุฯล่วงหน้าครับ
ส่งโดย: wingsofwin
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

182.53.135.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/16/11 เวลา 19:54:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ไม่เป็นไร เย็บหรือไม่เย็บแผล ต้องดูตามลักษณะของแผลน่ะค่ะ
2. ปกติควรจะหยุด (ประมาณ 2 ชั่วโมง) คนไข้ควรปฏิบัติตามคำแนะนำของคุณหมอให้เคร่งครัด ถ้า 2 ชม.ผ่านไป เลือดยังไม่หยุด ก็ให้เปลี่ยนผ้าก๊อซและกัดต่อไป อย่าบ้วนน้ำลาย อย่าเปลี่ยนผ้าก๊อซบ่อย หลังจากนั้น ถ้าเกิดโชคร้ายจริงๆ เลือดไม่หยุดซักที ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูความผิดปกติ เช่น อาจมีแผลฉีก  
2.1 ทั้งนี้ ถ้าคนไข้มีปัญหาเกี่ยวกับโรคทางระบบ เช่น องค์ประกอบของเลือดผิดปกติ หรือตับทำงานผิดปกติ ควรบอกคุณหมอให้พิจารณาเป็นพิเศษก่อนการรักษานะคะ
3. สามารถทานอาหารได้ตามปกติ ไม่ควรทานอาหารที่รสจัด อาจแสบแผลได้  
4. ใช้ชีวิตไปตามปกติ ปฏิบัติตัวเหมือนการถอนฟันทั่วไป คนไข้ควรแปรงฟันทั้งปาก ส่วนตรงที่ใกล้ๆ แผล อาจระมัดระวังหน่อย เดี๋ยวเจ็บ หรือเลือดออก การแปรงฟันช่วยลดปริมาณเชื้อโรคในช่องปากได้ดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.60.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/17/11 เวลา 23:31:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้เลือดหยุดไหลแล้วครับ ไม่เจ็บแผลแล้ว
แต่แผลมันเห็นเป็นกระดูกขาวๆอย่างในรูป ไม่มีเหงือกหุ้ม
เหงือกจะงอกขึ้นมาเองหรือเปล่าครับ ต้องดูแลอย่างไรบ้างครับ  
กลัวมันจะสกปรก อักเสบ หรือติดเชื้อ
ส่งโดย: wingsofwin
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

118.172.89.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->