แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1168: ถามเรื่องฟันกรามซี่ในสุดขึ้น  (จำนวนคนอ่าน 3900 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/14/11 เวลา 02:35:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หนูอายุ14จะ15ค่ะ แล้วเมื่อวันที่10เม.ย.ที่ผ่านมาหนูมีอาการเจ็บบริเวณเหงือกที่อยู่ในสุดด้า นล่างขวาอะค่ะ ตอนแรกก็ไม่นึกว่าจะเป็นอะไร แต่พอหลังจากนั้นก็ยังเจ็บอยู่อะค่ะ เวลานี้ก็ยังเจ็บอยู่ มัน เจ็บเวลากัดฟันหรือเคี้ยวค่ะ ไม่แน่ใจว่าเป็นฟันคุดหรือเปล่า แต่ตอนนี้ส่องกระจกดูแล้วมันเห็นเป็นคล้ายๆฟันอยู่ในเหงือกที่เจ็บ  ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าหนูมองผิดหรือเปล่า คือตอนนี้จะไปหาหมอที่ไหนก็หยุดสงกรานต์กันหมดอะค่ะ ตอนนี้ก็ได้แต่กินข้าวต้มหรืออะไรนิ่มๆไปก่อน แล้วก็อยากจะถามว่าปกติฟันกรามซี่ในสุดมักจะขึ้นตอนอายุ17-20ไม่ใช่เหรอคะ ทำไมของหนูมันขึ้นเร็ว หรือที่เจ็บไม่ได้เป็นเพราะฟันขึ้น  
      แล้วก็แม่หนูกับคนอื่นๆเค้าบอกว่าเป็นเพราะฟันกรามขึ้นอะค่ะไม่ได้เป็นฟันค ุด แต่หนูคิดว่าถ้ามันเป็นแค่ฟันขึ้นธรรมดาก็ไม่น่าจะเจ็บอย่างนี้อะค่ะ ก็อยากให้ช่วยตอบหน่อยนะคะว่ามันเป็นอะไร กลุ้มใจมากค่ะกินอะไรก็ไม่ค่อยได้เลย กลัวว่าถ้าปล่อยไว้นานจะไม่ดีอะค่ะ  
      ปล.มันเจ็บเวลามีอะไรไปโดนอะค่ะ(เช่น เวลาเคี้ยว หรือเอาลิ้นไปโดน)แต่มันไม่ได้ปวดนะคะ มันเจ็บอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/14/11 เวลา 02:38:22 by pamzananza »
ส่งโดย: pamzananza
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

58.8.174.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/14/11 เวลา 07:15:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดูจากอายุก็ก้ำกึ่ง ก็อาจเป็นฟันซี่ปกติ หรือเป็นฟันคุด ก็ได้ ทางที่ดีที่สุดคือไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดู หรือหนูอาจดูด้วยตัวเอง ก็ส่องกระจกดูว่า ในปากเรามี ฟันกรามกี่ซี่แล้ว  

ถ้ามีฟันกรามซี่เดียว ก็เป็นไปได้ว่า ตรงเหงือกในสุด เป็นฟันซี่ปกติ กำลังจะขึ้น --> ถ้าเป็นแบบนี้ก็ไม่ต้องทำอะไร สังเกตอาการไปเรื่อยๆ หรืออาจให้คุณหมอตัดเหงือกที่กัดโดนออก (ตอนที่ฟันกำลังจะขึ้น ก็อาจมีเหงือกส่วนเกินปิดอยู่เหนือฟัน ทำให้ฟันซี่ตรงข้ามมากัดโดนบ่อยๆ ทำให้เจ็บ แนะนำว่าช่วงนี้ก็ระมัดระวังในการเคี้ยวอาหารไปก่อน เมื่อไหร่ไปหาคุณหมอตรวจดูก็ค่อยจัดการมันต่อไป ค่ะ)

แต่ถ้าหนูมีฟันกราม 2 ซี่แล้ว ก็เป็นไปได้ว่า เป็นฟันคุด --> ถ้าเป็นแบบนี้ ก็ควรถอนฟันซี่นี้ออกค่ะ หนูคงเจริญเติบโตไว ทำให้ฟันขึ้นเร็วน่ะค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/14/11 เวลา 07:16:59 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.49.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->