แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1166: ปวดรากฟัน  (จำนวนคนอ่าน 2800 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/13/11 เวลา 15:57:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดิฉันรักษารากฟันกรามล่างซี่รองจากสุดท้ายนับจากด้านใน  วันแรกที่รักษารากฟัน หมอทำการขูดโพรงประสาทฟันออก ได้ 3 รากค่ะเพราะเขาบอกว่าหาอีกรากหาไม่เจอเพราะรากฟันตีบมากค่ะ
     หลังจากนั้นดิฉันปวดรากมาก ไปอีกครั้งนึงหมอบอกว่าเจอแล้ว และขูดรากนั้น และทำการล้างรากที่ขูดก่อนหน้านั้นด้วยค่ะ  
     พอไปอีกครั้งนึงเขาก็อุดคลองรากฟันเลยค่ะ (ทั้งๆที่ยังปวดอยู่และได้บอกหมอแล้ว) ดิฉันสังสัยตรงที่ว่า รากที่เพิ่งหาเจอทีหลัง มันต้องใส่ยาอีกมั้ยคะ(เพราะเพิ่งรักษา) ตอนนี้ดิฉันปวดรากนั้นค่ะ แบบ ปวดๆ หายๆ ค่ะ แล้วมีอาการของฟันโยกด้วยค่ะ หมอบอกให้รอดูอาการ ซึงดูมา 2 เดือนแล้วค่ะ
     และดิฉันจัดฟันด้วยค่ะ ตอนนี้ถึงขั้นตอนใส่ยางแยกฟันหมอบอกว่าจะปวดฟันนิดหน่อยค่ะ แต่ตอนนี้ชัดเลยค่ะ ดิฉันปวดรากที่ฟันที่ 4 ค่ะ (ที่เจออันสุดท้าย)
ส่งโดย: NICHAPA_PH
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8  

110.49.250.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/13/11 เวลา 18:57:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอสามารถตอบแบบคร่าวๆ ได้เท่านั้น นะคะ เพราะหมอไม่สามารถตรวจคนไข้ได้ผ่านอินเตอร์เน็ต หมอแนะนำให้ไปหาคุณหมอตัวเป็นๆ เขาจะให้ข้อมูลที่ชัดเจนได้มากกว่า

เท่าที่คนไข้เล่าให้ฟังนั้น ก็เป็นไปได้ว่า ฟันกรามซี่นั้นอาจจะมีปัญหา ซึ่งกำลังหาย (คุณหมอของคนไข้จึงให้สังเกตอาการ) หรืออาจจะไม่หายแล้ว (จากอาการที่คนไข้บอก) แนวทางการรักษาที่เป็นไปได้คือ ต้องลองรื้อวัสดุอุดคลองรากฟันและรักษารากฟันใหม่ หรือไม่ก็ต้องถอนฟันซี่นั้นทิ้ง ถ้ารักษาต่อไม่ได้แล้ว

ยิ่งคนไข้มีแผนจะจัดฟัน จะต้องพิจารณาเรื่องตรงนี้ให้มาก เพราะการสูญเสียฟันกรามก็จะมีผลต่อแผนการจัดฟัน (ของคุณหมอจัดฟัน) เช่นกัน ตอนนี้ยังเพิ่งใส่ยางแยกฟันอยู่ ก็เป็นแค่ขั้นตอนแรกๆ เอง ควรบอกคุณหมอจัดฟันให้ทราบด้วย อย่าใจร้อนนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

115.87.175.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/17/11 เวลา 16:03:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะคุณหมอหนิง...คือดิฉันสอบถามคุณหมอ คุณหมอบอกว่าถ้ายังไม่หายปวด เขาบอกต้องถอนทิ้ง และทำรากเทียม ดิฉันอยากทราบว่า การทำรากเทียม จะทำตอนไหนคะ...
  หรือถ้าไม่ทำรากเทียม ดิฉันจำทำป็นฟันปลอมแบบถอดได้ ได้ไหมคะ เพราะซี่นี้เป็นฟันกรามใหญ่ค่ะ....และจะทำตอนไหนคะ
  คือฟันล่างดิฉันต้องถอนออก 2 ซี่หลังเขี้ยวค่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่ถอน ถ้าดิฉันถอนฟันกรามซี่นั้นออก แต่ดิฉันจะไม่ถอนฟัน 2 ซี่นั้นได้ไหมคะ...
  การที่ต้องรื้อวัสดุออกแล้วรักษารากใหม่ ดิฉันต้องเสียเงินอีกไหมคะเพราะเขารักษาไม่หาย...(10000 บาท)...ดิฉันอยากทราบว่าการรักษาฟันที่คลินิก เขาได้มีข้อกำหนดมั้ยคะ...หรือว่าแล้วแต่เจ้าของ
  รบกวนคุณหมอหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

49.229.73.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/17/11 เวลา 18:17:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าคนไข้มีแผนจะจัดฟัน การทำรากฟันเทียม หรือฟันปลอมประเภทอื่นๆ ก็ตาม จะทำหลังจากจัดฟันเสร็จแล้ว โดยคุณหมอจัดฟัน จะเว้นช่องตรงนั้นไว้เพื่อใส่ฟันปลอมในอนาคต

สามารถใส่ฟันปลอมแบบถอดได้ ก็ได้ ฟันปลอมแต่ละชนิดมีข้อดี ข้อด้อยต่างกัน คนไข้ควรศึกษาข้อมูลให้มากๆ ก่อน จะได้เลือกชนิดที่เหมาะสมกับเราได้

เรื่องการถอนฟันล่าง จะต้องปรึกษาคุณหมอจัดฟันก่อน ยังไม่สามารถบอกตรงนี้ได้ ซึ่งคร่าวๆ ก็มีความเป็นไปได้ว่า อาจไม่ถอนฟัน ถ้ามีฟันน้อยซี่

เรื่องการรักษารากฟันใหม่/ค่ารักษา อันนี้นโยบายแต่ละที่ไม่เหมือนกัน ต้องลองคุยกับคุณหมอเอง เพราะการรักษารากฟันแล้วไม่หาย ไม่ใช่ปัจจัยจากคุณหมอที่รักษาทั้งหมด การตอบสนองต่อการรักษาของร่างกายคนไข้/ ความผิดปกติของรากฟัน/ ปริมาณโรคในรากฟัน สิ่งเหล่านี้ก็ล้วนมีส่วนต่อความสำเร็จของการรักษาด้วย เช่นกันน่ะค่ะ  

อย่างไรก็ดี คนไข้ต้องทราบไว้ด้วยว่า ฟันที่รักษารากฟัน บางครั้งแม้เราอยากรักษาใหม่ แต่มันก็รักษาใหม่ไม่ได้แล้วก็มีนะคะ ไม่ใช่ทำได้ทุกกรณี ต้องพิจารณาเป็นรายๆ ไปค่ะ (ดังเช่นที่คุณหมอของคนไข้แนะนำให้ถอนออก ซึ่งเป็นวิธีจัดการขั้นสุดท้าย นั่นเอง)

61.90.124.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/18/11 เวลา 00:13:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

....ขอบคุณค่ะหมอหนิง...ดิฉันอยากทราบว่าการที่จะทำรากเทียมหรือฟันปลอมอื่น ๆ หลังจากที่ดัดฟัน เวลาดัดฟันเสร็จเรียบร้อยแล้วช่องว่างที่ถูกถอนฟันออกนั้น มีผลต่อโครงหน้าไหมคะ แล้วการติดแบนฟันล่างนั้น จะใส่ข้างละกี่ซี่คะ (ด้านบนติดแบนข้างละ 1 ซี่)

49.228.220.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/18/11 เวลา 07:23:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ไม่เกี่ยวกับโครงหน้า
- เรื่องแบนด์ ต้องแล้วแต่คุณหมอที่รักษาจะพิจารณา ถ้าฟันกรามซี่นั้นถูกถอนออกไป ก็อาจใส่แบนด์ที่ฟันกรามซี่ถัดไป หรือไม่ใส่ ก็ได้

58.9.140.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->