แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1141: สอบถามเรื่องฟันห่างค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 2460 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/23/11 เวลา 10:50:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีฟันห่างที่เห็นได้ชัดคือ ฟันหน้าตรงกลาง ช่องห่างประมาณ 2-3 mm. ห่างมานานค่ะ

และฟันล่างซี่ติดเขี้ยว ประมาณ 1 mm. โดยซี่นี้เพิ่งห่างแบบเห็นในไม่เกิน 2 ปีค่ะ

ดังรูปที่แนบมาค่ะ

คุณหมอคิดว่าควรจะจัดันดี หรือว่า แค่ปิดช่องฟันห่างก็พอคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/29/11 เวลา 09:00:43 by aonyjung »
ส่งโดย: aonyjung
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

61.90.42.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/23/11 เวลา 11:28:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันจะให้ผลการรักษาดีกว่า แต่ระยะเวลาในการรักษานาน

การอุดฟันปิดช่องฟันห่าง ให้ผลการรักษาเรื่องความสวยงามน้อยกว่า ต้องดูแลรักษาความสะอาดดีๆ และวัสดุอุดฟันสามารถเสื่อมและหลุดได้ตามอายุ แต่ค่ารักษาก็ถูกกว่ามาก ระยะเวลาในการรักษาก็เร็วด้วย

คนไข้สามารถเลือกวิธีการรักษได้ตามความตั้งใจเลยนะคะ ฟันดูเกเล็กน้อยด้วยนะคะ การจัดฟันก็น่าจะดีค่ะ แต่ถ้าเลือกวิธีอุดฟัน ก็ทำได้ค่ะ ไม่เป็นปัญหา ฟันจะดูซี่ใหญ่นิดนึง ซึ่งอาจไม่ค่อยสวยนัก อันนี้คนไข้ต้องทราบไว้ก่อนนะคะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.84.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/23/11 เวลา 11:38:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณ คุณหมอหนิงมากๆค่ะ ตอบเร็วมากค่ะ
ฟันที่เก คุณหมอเห็นตรงฟันบนหน้าตรงกลาง(ซี่ที่ห่าง)ใช่ม้ยคะ  เพิ่งรู้สึกไม่นานนี้เหมือนกันค่ะ ว่ามันไม่ตรง ถ้าไม่ใช่ ซี่ไหนคะ

จริงๆได้ไปปรึกษาคุณหมอท่านหนึ่งมาค่ะ  คุณหมอให้เลือกระหว่าง

1. ไม่จัดเลย ถ้าไม่เน้นความสวยงาม  ปล่อยไว้อย่างนี้ โครงสร้างแข็งแรงกว่า  แต่ก็อาจจะมีฟันซี่อื่นๆห่างตามมา เพราะว่าฟันเคลื่อนที่อยู่ทุกวัน  

2. จัดฟัน ช่วยแก้ปัญหาทุกๆอย่าง แต่ต้องใส่ retainer ตลอดชีวิต (ลืมถามไปว่าต้องใส่ตลอดวันหรือไม่ หรือแค่กลางคืน)

แต่ไม่มั่นใจเองค่ะว่า จัดเสร็จแล้วฟันจะเป็นยังไง ฟันจะเคลื่อนอีกมั้ย

61.90.7.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/23/11 เวลา 16:09:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ฟันหน้าบน น่ะค่ะ เห็นมันเอียงออก คล้ายปีกผีเสื้อ อย่างนั้นน่ะค่ะ
- ไม่มีใครสามารถคาดการณ์ได้แม่นยำว่าผลการจัดฟันเสร็จแล้วจะเป็นอย่างไร หมอสามารถคาดการณ์ได้คร่าวๆ เท่านั้น เพราะต้องดูการตอบสนองของร่างกายคนไข้ด้วย แต่ส่วนใหญ่แล้ว คนที่จัดฟัน การสบฟันก็จะดีขึ้นโดยรวม คนที่มีปัญหาฟันห่างหรือฟันเกมาก หลังจัดฟันเสร็จแล้ว อาจพบปัญหาว่าฟันคืนกลับเข้าที่เดิม นั่นจึงเป็นสาเหตุที่คุณหมอเขาบอกว่า อาจต้องใส่รีเทนเนอร์ไปตลอดชีวิต น่ะค่ะ (รีเทนเนอร์ทำหน้าที่ประคองฟันไว้ให้อยู่กับที่)

คนไข้ก็ลองเลือกแนวทางที่เหมะสมกับตนเองดูนะคะ Smiley

183.89.84.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/24/11 เวลา 11:54:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอมากค่ะ

ขอสอบถามเพิ่มเพิ่ม กรณีนี้ เนื่องจากอายุ 32 ปีแล้ว ตอนแรกไม่ได้คิดจัดฟัน เพราะว่าสิ้นเปลือง แต่ เพราะว่าฟันล่างเริ่มห่างออกมาจนเห็นชัด และมีแนวโน้มว่าจะมีช่องห่างเพิ่มอีก เพราะว่ามีลิ้นใหญ่คับปาก (คุณหมอบอกน่ะค่ะ)  

คุณหมอคิดว่า คุ้มมั้ยคะ ที่จะจัดฟันตอนอายุเท่านี้  หรือว่าควรปล่อยไว้เฉยๆไม่ต้องทำอะไรเลยดีคะ

61.90.9.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/24/11 เวลา 15:57:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ้อ... คุณมีปัญหาลิ้นใหญ่ นี่เอง.. นั่นเป็นสาเหตุที่ทำให้การจัดฟันของคุณ(หากรักษา) จะยาก เพราะลิ้นจะคอยดันฟันให้คลี่ออก ฟันจึงห่าง สมมติหากจัดฟัน คนไข้อาจต้องใส่รีเทนเนอร์ไปตลอดชีวิต เพื่อบังคับฟันไม่ให้คืนกลับเข้าที่เดิม

เรื่องความคุ้ม อันนี้บอกยากนะคะ เพราะความคาดหวังของคนไข้แต่ละคนไม่เท่ากัน การจัดฟันมีผลดี แต่ก็สร้างความยากลำบากในการใช้ชีวิต อีกทั้งคนไข้เป็นกรณีที่ยากด้วย ผลการรักษาอาจออกมาไม่เต็มที่ ยังไงก็ลองไปตัดสินใจดูนะคะ Smiley

183.89.84.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->