แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1133: รบกวนถามเรื่องถอนฟันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 2946 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/16/11 เวลา 01:10:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนถามคุณหมอหน่อยค่ะ
ตอนนี้กำลังจัดฟันค่ะ จัดฟันมาทั้งหมดประมาณ 3 เดือนแล้วค่ะ ซึ่งต้องถอนฟันทั้งหมด 4 ซี่
เมื่อวันที่ 14 ที่ผ่านมาได้ไปถอนฟันตามที่นัดไว้ คือถอนทั้งหมด 2 ซี่บนล้างหนึ่งข้าง แต่ปรากฎว่าตอนแรกฉีดยาชาไปเข็มนึง ถอนด้านบนค่ะ ผ่านไปได้ด้วยดี แต่พอจะถอนด้านล่าง เจ็บมากค่ะ แบบจี๊ดๆ เหมือนว่าโดนเส้นประสามมั้งคะ คล้ายๆกับคิดน้ำเย็นแล้วจี๊ดขึ้นสมองน่ะค่ะ
ที่นี้คุณหมอก็เลยฉีดยาชาเพิ่มให้ แต่ว่าทำยังไงก็ถอนไม่ได้ เพราะว่าคุณหมอบอกว่า แค่ดึงก็เจ็บแล้ว ยังไม่ทันได้ขยับอะไรเลย
สรุปวันนั้นฉีดยาชาไปทั้งหมด 4 เข็ม แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ คือว่า ปากชานะคะ ลิ้นชา แต่ว่า ถอนฟันไม่ได้ค่ะเจ็บ

อยากจะรบกวนถามว่า การที่ฟันซี่ที่ถอนเป็นฟันซี่ที่ 5 ที่เป็นฟันกรามจะเกี่ยวกับที่เจ็บกว่าข้างบนที่เป็นฟันซี่ที่ 4 หลังเขี้ยวรึปล่าวค่ะ
แล้วก็ในปากมีฟันคุดที่ต้องถอนทั้งหมด 4 ซี่ เลยถามคุณหมอไปว่า หนูขอสลบไปเลย แล้วถอนรวดเดียว 8 ซี่ได้มั้ยคะ กินอะำไรไม่ไหว กินแต่โจ๊กหนูก็ยอมค่ะ หนูคิดว่าตอนผ่าฟันคุดคงจะเจ็บกว่านี้มากๆ
คุณหมอบอกว่าคงต้องไปโรงพยาบาล เพราะว่าหนูดัดที่คลินิก ชื่อ เด็นทัล แพลนเนต ค่ะ
ถ้าทำแบบนั้นได้ คือวางยาสลบแล้วถอน 8 ซี่เลย คุณหมอมีโรงพยาบาลไหนแนะนำไหมคะ

ขออภัยที่ยาวนะคะ ขออีกข้อนึงค่ะ
คือเพื่อนหนูก็ดัดที่นี่ค่ะ แต่ว่าหมอคนละชุดกัน เพื่อนบอกว่า ชองเพื่อนไม่ต้องแยกฟัน ใช้การจัดฟันแบบ ทูบ ค่ะ แต่ว่าของหนู หนูถามหมอว่า ขอแบบนั้นบ้างได้มั้ย เพราะว่าหนูใส่ยางแยกฟัน แล้วหลุดบ่อยมาก ใส่เช้า เย็นหลุด แล้วคุณหมอก็บอกว่า ที่ยังไม่พอ แต่คุณหมอบอกว่า ฟันหนูใส่แบบ ทูบ ไม่ได้ ต้องใส่เป็นห่วงเพราะว่ามีที่น้อย จะทำให้หลุดง่าย ต้องมาติดบ่อยๆ จริงรึปล่าวค่ะ หนูกังวลมากๆเลย
ขอบคุณคุณหมอมากๆเลยนะคะ ตอนนี้หนูกังวลแล้วไม่รู้จะไปถามใครดีเลยค่ะ
ส่งโดย: UPieanimal
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

125.25.83.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/16/11 เวลา 06:51:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/16/11 เวลา 01:10:28, UPieanimal wrote:

อยากจะรบกวนถามว่า การที่ฟันซี่ที่ถอนเป็นฟันซี่ที่ 5 ที่เป็นฟันกรามจะเกี่ยวกับที่เจ็บกว่าข้างบนที่เป็นฟันซี่ที่ 4 หลังเขี้ยวรึปล่าวค่ะ

ไม่เกี่ยวกันค่ะ

on 03/16/11 เวลา 01:10:28, UPieanimal wrote:
แล้วก็ในปากมีฟันคุดที่ต้องถอนทั้งหมด 4 ซี่ เลยถามคุณหมอไปว่า หนูขอสลบไปเลย แล้วถอนรวดเดียว 8 ซี่ได้มั้ยคะ กินอะไรไม่ไหว กินแต่โจ๊กหนูก็ยอมค่ะ หนูคิดว่าตอนผ่าฟันคุดคงจะเจ็บกว่านี้มากๆ
คุณหมอบอกว่าคงต้องไปโรงพยาบาล เพราะว่าหนูดัดที่คลินิก ชื่อ เด็นทัล แพลนเนต ค่ะ
ถ้าทำแบบนั้นได้ คือวางยาสลบแล้วถอน 8 ซี่เลย คุณหมอมีโรงพยาบาลไหนแนะนำไหมคะ

ลองไปปรึกษาคุณหมอที่คณะทันตแพทยศาสตร์ จุฬา (แถวสยามสแควร์) หรือ มหิดล (แถวอนุสาวรีย์ชัย) ให้คุณหมอที่รักษาอยู่เขียนเป็นจดหมายส่งตัวเล่ารายละเอียดด้วยก็ดีค่ะ

ขออภัยที่ยาวนะคะ ขออีกข้อนึงค่ะ
คือเพื่อนหนูก็ดัดที่นี่ค่ะ แต่ว่าหมอคนละชุดกัน เพื่อนบอกว่า ชองเพื่อนไม่ต้องแยกฟัน ใช้การจัดฟันแบบ ทูบ ค่ะ แต่ว่าของหนู หนูถามหมอว่า ขอแบบนั้นบ้างได้มั้ย เพราะว่าหนูใส่ยางแยกฟัน แล้วหลุดบ่อยมาก ใส่เช้า เย็นหลุด แล้วคุณหมอก็บอกว่า ที่ยังไม่พอ แต่คุณหมอบอกว่า ฟันหนูใส่แบบ ทูบ ไม่ได้ ต้องใส่เป็นห่วงเพราะว่ามีที่น้อย จะทำให้หลุดง่าย ต้องมาติดบ่อยๆ จริงรึปล่าวค่ะ หนูกังวลมากๆเลย
ขอบคุณคุณหมอมากๆเลยนะคะ ตอนนี้หนูกังวลแล้วไม่รู้จะไปถามใครดีเลยค่ะ

การรักษาคนไข้แต่ละราย เราไม่สามารถเอามาเปรียบเทียบกันได้ การรักษาแบบหนึ่งอาจจะเหมาะหรือไม่เหมาะกับอีกคนหนึ่ง ฉะนั้นไม่ต้องแปลกใจนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.94.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/16/11 เวลา 14:20:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอมากๆเลยค่ะ แสดงว่ามันก็มีโอกาสทำได้ใช่มั้ยคะ มะวานเพิ่งอ่านข่าวคนไข้ไปถอนฟันที่โรงพยาบาลระยองสามซี่รวดแล้วเสียชีวิต เลยตกใจว่าถ้าถอน 8 ซี่จะเสียชีวิตตามไปมั้ย T T

180.180.6.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/16/11 เวลา 15:08:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็อย่างที่บอกไว้ในความเห็นก่อนนะคะ ว่าเราไม่สามารถเปรียบเทียบคนไข้คนหนึ่งกับคนไข้อีกคนหนึ่งได้ เพราะสภาพร่างกายของคนไข้แต่ละคนต่างกัน แต่ก็แน่นอน ที่การวางยาสลบ ย่อมมีความเสี่ยงมากกว่าการฉีดยาชาปกติ ฉะนั้นถ้าเป็นไปได้ หมอฟันก็มักจะเลือกใช้วิธีฉีดยาถอนฟันปกติมากกว่า
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.104.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/16/11 เวลา 16:23:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่า ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ไว้หนูจะลองไปหาหมอที่ รพ. ดูนะคะ ถ้าได้เรื่องว่ายังไงแล้วจะมาบอกผลอีกทีค่ะ ^ ^

180.180.6.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->