แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1127: คุณหมอช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 3162 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/10/11 เวลา 19:36:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สอบถามปัญหาการจัดฟันค่ะ

จัดฟันมาประมาณ 1 ปีแล้วค่ะ ใส่เหล็กก่อนประมาณ 4 เดือน หมอถึงจะถอนฟัน และถอนแค่ฟันบน 2 ซี่ (กรามน้อย   ลักษณะฟันก่อนจัดฟันล่างข้างหน้าห่าง ฟันบนยื่น เกเล็กน้อย) หลังจากนั้นหมอก็ใส่ที่เป็นเหล็กบนเพดานปากด้วย ด้านบนอย่างเดียว (ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าเครื่องมือขยายกรามหรือเปล่า)  ตอนนี้สังเกตดู 1 ปี ฟันขยับน้อยมากค่ะ ด้านบนที่ถอนขยับด้านเดียวเอง อีกด้านไม่มีการขยับเลย อยากถามดังนี้ค่ะ
1.  ขั้นตอนการจัดฟันที่เล่ามาเป็นขั้นตอนที่ถูกต้องมั้ยค่ะ
2. ระยะเวลาช้ากว่าปกติมั้ย หมอเลี้ยงไข้หรือเปล่า
3. เครื่องมือขยายกรามจำเป็นต้องใส่ด้วยเหรอค่ะ (เพื่อนที่จัดอีกหมอเค้าไม่ต้องใส่ จัดหลังประมาณ 6 เดือน แต่ฟันเคลื่อนเร็วกว่ามากเลย หมอที่เพื่อนจัดบอกมาว่าการใส่เครื่องมือขยายกรามเป็นการจัดฟันแบบเก่า ไม่ดีต่อสุขภาพฟัน ถ้าแบบใหม่หมอจะไม่ใช้ จริงหรือเปล่าค่ะ
และคำถามสุดท้าย กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนหมอ ควรเปลี่ยนดีมั้ยค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้านะคะสำหรับคำตอบ
ส่งโดย: doublekul
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

223.204.102.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/10/11 เวลา 20:15:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ถูกหรือเปล่า หมอไม่อาจทราบได้ค่ะ เพราะการตรวจวินิจฉัยโรคจำเป็นต้องการรายละเอียดมากกว่านี้ เช่น การตรวจช่องปาก ฟิล์มเอ็กซเรย์ แบบจำลองฟัน เป็นต้น แต่ถ้าตามรายละเอียดเท่าที่เล่ามา ก็ฟังดูไม่แปลกอะไร คนไข้อยู่ระหว่างการรักษา ซึ่งต้องใช้เวลาซักหน่อย  
2. บอกไม่ได้ค่ะ แล้วแต่ความยากง่ายของคนไข้แต่ละคน แต่ดูเหมือนคนไข้จะมีขนาดของขากรรไกรผิดปกติด้วย จึงมีการใส่เครื่องมือพิเศษ (ในฟันบน) แสดงว่าคนไข้เป็นแบบยากนะคะ การจัดฟันไม่สามารถกำหนดเวลาแน่นอนได้ โดยปกติใช้เวลา 2-3 ปี แต่บางคน ถ้ามีปัญหาของกรามผิดปกติร่วมด้วย บางคนถึงกับต้องผ่าตัด แบบใช้เวลาประมาณ 5 ปีแหน่ะ กว่าจะเสร็จ Smiley
3. คนไข้ต้องใส่เครื่องมือขยายกราม แสดงว่าคนไข้ต้องมีปัญหาของขนาดขากรรไกรผิดปกติ ดังที่กล่าวไว้ในข้อ 2 คนไข้อาจจะมีขนาดของขากรรไกรในแนวระนาบ(ความกว้าง) ด้านหน้าหรือด้านหลัง คุณหมอเขาจึงใส่เครื่องมือนี้ (ถ้าไม่ผิดปกติ เขาคงไม่ทำให้นะคะ มันไม่มีเหตุผล ที่อยู่ๆ หมอจะใส่เครื่องมือพิเศษให้คนไข้ เพราะมันก็ยากสำหรับหมอเช่นกัน นะจะบอกให้ Smiley
3.1 ส่วนการเปรียบเทียบ การรักษาคนไข้คนหนึ่งกับอีกคนหนึ่ง หมออยากจะบอกว่ามันไม่สามารถเปรียบเทียบกันได้นะคะ เพราะ มันคนละคนกัน การรักษาโรค ไม่เหมือนโรงงานอุตสาหกรรม ที่เราใส่วัตถุดิบอะไร จะได้ผลเหมือนกันทุกๆ ครั้ง เพราะสิ่งมีชีวิตมีความหลากหลายต่างกัน ขนาดฟันต่างกัน ความเกต่างกัน ความห่างต่างกัน ขนาดขากรรไกรต่างกัน ความผิดปกติต่างกัน จึงไม่สามารถเปรียบเทียบการรักษาของกันและกันได้นะคะ Smiley  
4. เรื่องเปลี่ยนหมอ หมอก็ไม่สามารถบอกได้เช่นกัน เรื่องนี้เป็นสิทธิของคนไข้ ที่จะเลือกรักษากับใคร แต่คนไข้ต้องเข้าใจผลดีผลเสียของการเปลี่ยนหมอด้วย เช่น คนไข้อาจต้องเริ่มรักษาใหม่ ตรวจใหม่ แผนการรักษาใหม่ รวมทั้งค่าใช้จ่ายใหม่ๆ ถ้ามันจำเป็นก็โอเค  
4.1 ถ้าคนไข้จะเปลี่ยนหมอจริงๆ คนไข้ควรหาข้อมูลให้ดียิ่งขึ้น เพราะถ้าเกิดรักษาไปแล้ว ไม่พอใจอีก จะเปลี่ยนหมออีกครั้งหรืออย่างไร??  
4.2 สิ่งที่คนไข้ควรเตรียม เมื่อแน่ใจแล้วว่าจะเปลี่ยนหมอคือ คนไข้ควรนำข้อมูลหรือฟิล์ม หรืออะไรก็ตามที่พอจะบอกความคืบหน้าของการรักษาเก่า จากคุณหมอคนเก่า เพื่อให้คุณหมอคนใหม่เขาได้ศึกษา จะได้ต่อกันติด แต่ส่วนใหญ่แล้ว คุณหมอคนใหม่ มักจะเริ่มรักษาใหม่เลย เพราะ หมอคนใหม่ไม่ทราบถึงแนวทางการรักษาของคุณหมอท่านเก่าได้ ประมาณนี้น่ะค่ะ  Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.51.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/10/11 เวลา 20:31:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

งั้นการใส่เครื่องมือขยายกรามก็เป็นขั้นตอนการรักษาปกติใช่มั้ยค่ะ  ไม่ใช่แบบเก่าที่ไม่ควรทำอย่างที่ฟังเค้าว่ามา แต่จะทำให้ฟันผุและห่างมั้ยค่ะซี่ที่หมอใส่ครอบฟันไว้น่ะคะ  Smiley

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/10/11 เวลา 20:48:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นเครื่องมือที่ใช้กัน เมื่อคนไข้มีปัญหาเกี่ยวกับขนาดขากรรไกรผิดปกติ ไม่เก่า

ทำให้ฟันผุได้ ถ้าแปรงฟันไม่สะอาด จริงๆ แล้วต้องบอกว่า ใส่หรือไม่ใส่ ก็ทำให้เกิดฟันผุได้ ถ้าแปรงฟันไม่สะอาดพอ ไม่เกี่ยวกับเครื่องมือพิเศษ  

เรื่องฟันห่าง ไม่เกี่ยวกับเครื่องมือนั้น จริงๆ แล้วฟันอาจห่างออกได้ในช่วงที่กำลังจัดฟัน เพราะถ้าฟันไม่ห่าง แสดงว่าฟันไม่ได้เคลื่อนที่สิคะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.51.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/10/11 เวลา 21:21:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอมากๆ นะคะ

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->