แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1126: แบบนี้มีแนวโน้มจะเป็นมะเร็งในช่องปากมั้ยครับ  (จำนวนคนอ่าน 856 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/10/11 เวลา 00:58:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สองเดือนก่อนผมไปผ่าฟันคุดออกมาครับ ซึ่งตอนที่ผ่านั้น ฟันคุดผมมันไปเบียดฟันกรามถัดไปแล้วมีร่องที่ทำให้เศษอาหารตกลงไปบ่อยๆ ผลคือฟันกรามซี่ถัดมาผุครับ หมอบอกว่าผ่าฟันคุดเสร็จแล้วให้ไปรักษารากฟัน แต่ผมยุ่งมากไม่มีเวลาไปรักษารากฟันซักที ทีนี้ระหว่างที่ไม่ได้ไปผมก็แปรงฟันแบบดูแลรักษามากกว่าเดิม คือหลังอาหารก็แปรงทันที บางครั้งก็แปรงเพิ่มโดยไม่ได้กินอะไรก็มี รวมไปถึงใช้น้ำยาบ้วนปากแทบทุกครั้ง แต่ฟันกรามซี่ที่ผุนั้นท่าทางจะย่ำแย่มากจนผมคิดว่าต้องไปหาจริงๆ (ผมก็เสียใจนะทีปล่อยมานานแบบนี้) ผมส่องกระจกดูพบว่ามันมีก้อนเหงือกบวมออกมา ซึ่งน่ากลัวมาก พอคิดว่าแบบนี้จะเป็นมะเร็งรึเปล่าก็ใจเสียเลยอยากให้คุณหมอช่วยดูให้ครับ

ในภาพแรกเป็นฟันกรามผมที่ผุ ซึ่งจุดผุนั้นผมเดาว่าน่าจะเป็นตามรูปเพราะลองเอาไม้จิ้มฟันค่อยๆแตะรู้สึกว ่าบริเวณนั้นจะยุบลงไปเป็นรู (ผมว่ามันคงผุจนทะลุโพรงประสาทฟันแล้วล่ะ เพราะที่ผ่านมามันเคยปวดจี๊ดอยู่) แต่ต่อมา ผมพึ่งสังเกตว่าเหมือนเหงือกมันเบียดๆออกมาจากการเอาลิ้นแตะ เลยไปส่องดูก็เห็นเหงือกมันบวมเป็นก้อนดังภาพสองครับ

สำหรับอาการของฟันซี่นี้ ณ ปัจจุบันไม่ได้ปวด แต่มันรู้สึกว่าชาๆตรงฟัน ที่สำคัญคือรอบเหงือกสีเข้มนิดหน่อย ขบฟันแล้วเจ็บ ขยับฟันแล้วฟันโยกนิดๆ  

ขอถามคุณหมอตามนี้นะครับ
1. ก้อนเหงือกที่โผล่ออกมาลักษณะนี้มีสิทธิ์เป็นมะเร็งมั้ยครับ แล้วมันเกิดขึ้นได้ไง หรือเพราะผมขบฟันบ่อยจนมันบวม
2. ดูจากอาการแล้วคิดว่ากรณีนี้รักษารากฟันจะได้ผลมั้ยครับ หรือว่าควรจะถอนเลยดีกว่า
3. ถ้าถอนแล้วผมก็ต้องถอนฟันบนที่ตรงกับกรามนี้ด้วยสิเนี่ย ผมโอเคกับการถอนกรามล่างที่ผุ แต่ไม่อยากถอนฟันบนที่ยังดีอยู่ จะมีทางอื่นมั้ยครับ

ส่งโดย: Aqua
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

118.174.87.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/10/11 เวลา 07:37:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ปกติเหงือกด้านท้ายหลังจากถอนฟันคุดแล้ว อาจมีรูปร่างหลายแบบ บางทีก็เรียบๆ บางทีอาจนูนขึ้น ทั้งนี้ก็ต้องดูตามรูปร่างลักษณะ สี อาการ การอักเสบ บางทีอาจเป็นแค่การหายของแผลปกติ หรือเป็นการตอบสนองของเหงือกจากแรงบดเคี้ยวก็ได้ สรุป ถ้าไปหาคุณหมอ ตรวจดู เขาจะบอกได้ว่าปกติหรือไม่ปกตินะคะ
2. การรักษารากฟันมีโอกาสหายได้ 80% แต่ก็อาจไม่หายได้ ขึ้นกับว่าฟันซี่นั้นเป็นโรคมากแค่ไหน รากฟันซับซ้อน รักษายากแค่ไหน ต้องเข้าใจว่าการรักษารากฟัน เป็นเพียงการเก็บฟันซี่นั้นให้มีอายุในปากนานอีกหน่อย ซึ่งจริงๆ แล้วฟันซี่นั้นได้ตายไปแล้ว ฉะนั้นมันไม่แข็งแรง สามารถหักและหลุดได้ การรักษารากฟันราคาก็สูงด้วย คนไข้ต้องพิจารณาดูว่า คุ้มสำหรับตนเองหรือเปล่า เพราะเรื่องแบบนี้ บางคนก็เห็นว่าคุ้ม บางคนก็เห็นว่าไม่คุ้ม การถอนฟันก็ประหยัดดี แต่ฟันก็หลอ คนไข้ต้องระวังเสี่ยงต่อปัญหาฟันล้ม ฟันคู่สบยื่น เศษอาหารติดง่าย ในอนาคต
3. ปกติเราก็จะไม่ถอนฟันบนออก ถ้าฟันบนมันยังไม่ผิดปกติอะไร แต่เหมือนที่หมอบอกไว้ในข้อ 2 คือ เมื่อฟันล่างถูกถอนออกไป ฟันบนมักจะยื่นยาวลงมา ทำให้เกิดปัญหาฟันล้ม เศษอาหารติดได้ง่าย คนไข้ต้องระวังและหมั่นดูแลรักษาความสะอาดเพิ่มขึ้น (เหตุการณ์นี้ อาจใช้เวลา ช้า-เร็ว แต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนเป็นปีๆ ค่อยเกิด บางคนไม่กี่เดือน ฟันก็เรื่มเคลื่อน)  
- บางกรณีคนไข้อาจต้องใส่ฟันปลอมเพื่อทนแทน เพื่อป้องกันปัญหาดังกล่าว ฟันปลอมที่ดีทีสุดคือรากฟันเทียม แต่ราคาสูงหน่อย ส่วนฟันปลอมแบบชนิด ราคาถูกกว่าแต่การใช้งานก็ไม่ค่อยมีประสิทธิภาพ น่ารำคาญเวลาถอดใส่ อย่างไรก็ดี เรื่องฟันปลอมมีรายละเอียดมาก คงต้องไปปรึกษาคุณหมอที่รักษาอีกทีนะคะ

ปล. เรื่องมะเร็ง คงไม่น่าใช่นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/10/11 เวลา 10:49:16 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.237.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->