แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1123: รักษารากฟัน  (จำนวนคนอ่าน 5118 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/02/11 เวลา 20:48:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะคุณหมอ ดิฉันรักษารากฟันค่ะ ไปครั้งแรก หมอบอกว่าเจอรากแค่ 3 ราก เหลือ 1 รากไม่เจอ ทำได้ 5 วันจู่ๆ ดิฉันก้ปวดมากค่ะ เลยรีบไปหาหมอ คราวนี้หมอไม่ฉีดยาชาให้ ปรากฎว่าเขาใช้เครื่องมือ ขูดลงไปเจอเนื้อข้างในค่ะ เจ็บปวดมากหนูก็ร้องเลย หลังจากรักษาวันนั้นก็ไม่เจ็บค่ะ พอผ่านไป 3-4 วันหนุก็ปวดอีกค่ะ ปวดแบบตึงๆ ลึกๆ สังเกตเวลาแปรงฟันจะมีเลือดออกตามไรฟันที่รักษาค่ะ พอจับฟันโยกดุ ก็โยกได้ค่ะ และไปหาหมอก่อนเวลานัด ก็บอกคุณหมอว่ายังปวดอยู่ค่ะ หมอก็ไม่พุดอะไร จนมารู้ว่าหมออุดรากฟันค่ะ ทั้งๆที่ยังปวดอยู่ (ซึ่งทำการรักษาแค่ 3 ครั้ง)
     * ถามว่า อันนี้ถูกต้องมั้ยคะ
  และหมอก็นัดครั้งหน้าอีก 1 อาทิตย์เพื่อใส่เดือย แต่หนูก็ยังปวดอยู่ค่ะอาการเดิม เลยแจ้งหมอไปตามนั้น คุณหมอบอกว่ารากฟันหนูตีบมาก ถ้ายังปวดอยู่ต้องถอนทิ้ง และทำรากเทียม 4 หมื่น ค่ะ เขาบอกจะลดให้ ซึ่งแค่รักษารากก็ 1 หมื่น แล้ว หนูเลยไปหาหมอที่มหิดล และปรึกษา ก็เอ็กซเรย์ ท่านก็ดูดูให้ค่ะปรากฏว่ามีหินปูนใต้เหงือกซี่ที่รักษารากฟันค่ะ แต่ตอนนี้ทำการขูดออกแล้ว  
ส่วนฟันที่รักษารากหมอบอกว่า หมอคนเก่า อุดรากสั้นไปค่ะ
 * ถ้าหนูจะรักษารากฟันใหม่ได้ไหมคะ เพราะอุดรากฟันไปแล้ว และรากฟันตีบมากค่ะ อย่างนี้จะรักษาให้หายได้มั้ยคะ และถ้าหนูไม่ทำรากเทียม หนูจะให้หมอมาจัดฟันกรามซี่สุดท้ายนั้นทำได้มั้ยคะ (คือหนู จัดฟันด้วยค่ะ)..และเป็นไปได้ไหมคะ ที่หนูปวดฟันเพราะหินปูนใต้เหงือก
 *ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: NICHAPA_PH
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8  

110.49.249.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/02/11 เวลา 21:05:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/02/11 เวลา 20:48:04, NICHAPA_PH wrote:
       สวัสดีค่ะคุณหมอ ดิฉันรักษารากฟันค่ะ ไปครั้งแรก หมอบอกว่าเจอรากแค่ 3 ราก เหลือ 1 รากไม่เจอ ทำได้ 5 วันจู่ๆ ดิฉันก้ปวดมากค่ะ เลยรีบไปหาหมอ คราวนี้หมอไม่ฉีดยาชาให้ ปรากฎว่าเขาใช้เครื่องมือ ขูดลงไปเจอเนื้อข้างในค่ะ เจ็บปวดมากหนูก็ร้องเลย หลังจากรักษาวันนั้นก็ไม่เจ็บค่ะ พอผ่านไป 3-4 วันหนุก็ปวดอีกค่ะ ปวดแบบตึงๆ ลึกๆ สังเกตเวลาแปรงฟันจะมีเลือดออกตามไรฟันที่รักษาค่ะ พอจับฟันโยกดุ ก็โยกได้ค่ะ และไปหาหมอก่อนเวลานัด ก็บอกคุณหมอว่ายังปวดอยู่ค่ะ หมอก็ไม่พุดอะไร จนมารู้ว่าหมออุดรากฟันค่ะ ทั้งๆที่ยังปวดอยู่ (ซึ่งทำการรักษาแค่ 3 ครั้ง)
     * ถามว่า อันนี้ถูกต้องมั้ยคะ

อันนี้คงแล้วแต่แนวทางการรักษาของคุณหมอเขา หมอคงไปตอบแทนเขาไม่ได้ค่ะ การรักษารากฟันนั้นซับซ้อนยุ่งยาก อีกทั้งมีปัจจัยที่จะทำให้สำเร็จหรือไม่สำเร็จหลายอย่าง ยังดีที่คนไข้คอยสังเกตตนเองสม่ำเสมอ หากมีปัญหาก็จะจัดการได้ทัน
       on 03/02/11 เวลา 20:48:04, NICHAPA_PH wrote:
และหมอก็นัดครั้งหน้าอีก 1 อาทิตย์เพื่อใส่เดือย แต่หนูก็ยังปวดอยู่ค่ะอาการเดิม เลยแจ้งหมอไปตามนั้น คุณหมอบอกว่ารากฟันหนูตีบมาก ถ้ายังปวดอยู่ต้องถอนทิ้ง และทำรากเทียม 4 หมื่น ค่ะ เขาบอกจะลดให้ ซึ่งแค่รักษารากก็ 1 หมื่น แล้ว หนูเลยไปหาหมอที่มหิดล และปรึกษา ก็เอ็กซเรย์ ท่านก็ดูดูให้ค่ะปรากฏว่ามีหินปูนใต้เหงือกซี่ที่รักษารากฟันค่ะ แต่ตอนนี้ทำการขูดออกแล้ว  
ส่วนฟันที่รักษารากหมอบอกว่า หมอคนเก่า อุดรากสั้นไปค่ะ
      * ถ้าหนูจะรักษารากฟันใหม่ได้ไหมคะ เพราะอุดรากฟันไปแล้ว และรากฟันตีบมากค่ะ อย่างนี้จะรักษาให้หายได้มั้ยคะ และถ้าหนูไม่ทำรากเทียม หนูจะให้หมอมาจัดฟันกรามซี่สุดท้ายนั้นทำได้มั้ยคะ (คือหนู จัดฟันด้วยค่ะ)..และเป็นไปได้ไหมคะ ที่หนูปวดฟันเพราะหินปูนใต้เหงือก
      *ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

จะรักษาใหม่ได้ไหม ต้องพิจารณาเป็นกรณีๆ ไปค่ะ ถึงแม้อุดรากฟันไปแล้วก็สามารถรื้อได้ แต่ต้องอาศัยคุณหมอที่มีความชำนาญสูง อัตราการประสบความสำเร็จจะน้อยลง ยิ่งถ้ารากฟันตีบด้วย ยิ่งยาก ต้องพิจารณาดูว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม อยากลองเสี่ยงรักษาหรือไม่ เพราะอาจไม่สำเร็จอีก

สมมติว่า รักษาใหม่ไม่ได้แล้ว หรือการรักษารากฟันไม่ประสบความสำเร็จ ก็คงจำเป็นที่จะต้องถอนฟันซี่นั้นออก คนไข้ต้องทำใจ คนไข้ควรตระหนักว่า จริงๆ แล้ว ฟันซี่นั้นได้ตายไปตั้งแต่ฟันผุทะลุประสาทฟันแล้ว การรักษารากฟันเป็นเพียงการยืดอายุของฟันให้อยู่ในช่องปากได้นานขึ้นอีกหน่อ ยเท่านั้น ถ้ารักษารากฟันสำเร็จก็ดีไป ถ้าไม่สำเร็จก็เกิดขึ้นได้ ในอนาคตถึงแม้ว่าฟันจะรักษารากฟันสำเร็จ ก็อาจมีปัญหาอื่นตามอีก เช่นฟันแตก หรือช่วงแรกโรคอาจหาย แต่กลับมาเป็นซ้ำ ด้วยสาเหตุต่างๆ ก็ได้  

หากฟันซี่นั้นต้องถูกถอนออกไป การใส่ฟันปลอม ก็มีความจำเป็น ฟันปลอมที่ดีที่สุดในปัจจุบันคือรากฟันเทียม  

การจัดฟันโดยการดึงฟันกรามเข้ามาชิดกัน ทำได้ แต่ยากมากหรือไม่ได้เลย เพราะฟันกรามซี่ใหญ่ เมื่อหลอ ช่องจะกว้างมาก และฟันกรามมันเคลื่อนที่ยากและช้า ทั้งนี้ต้องให้คุณหมอจัดฟันพิจารณาอีกที  

เรื่องปวดเหงือก ก็เป็นไปได้ เนื่องจากเหงือกกับฟันมันติดกัน บางครั้งคนไข้อาจสับสน หินปูนทำให้เหงือกระคายเคือง กลายเป็นเหงือกอักเสบและปวดขึ้นมาได้ ยิ่งคนไข้ที่จัดฟันอยู่ จะทำความสะอาดฟันได้ยาก อาการเหงือกอักเสบจะเกิดขึ้นได้ง่ายด้วยค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.28.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/03/11 เวลา 20:24:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะคุณหมอ ดิฉันสงสัยที่ว่า ถ้ารักษารากหายอาจกลับมาเป็นอีกด้วยสาเหตุต่างๆ นี่มีสาเหตุอะไรบ้างคะ
     แต่ตอนี้หนูรู้สึกชัดเจนแล้วค่ะว่าปวดที่รากฟันที่รักษา เพราะปวดจี๊ดที่รากเป็นพักๆ ค่ะ การรักษารากฟันต้องรักษาไปถึงปรายรากเลยใช่มั้ยคะ..แต่ที่ฉันดูในฟิล์ม หมอ คนเก่าเขาทำไปไม่ถึงค่ะ อันนี้ก็เป็นสาเหตุมาจากการปวดได้ใช่มั้ยคะ.....
     คือฟันที่รักษารากเป็นด้านขวาซี่รองจากสุดท้ายค่ะ ซึ่งตอนนี้หนูยังไม่ติดเครื่องมือด้านล่างค่ะ ถ้าหนุถอนฟันซี่นั้นออกแล้วจะใส่ฟันปลอมแบบถอดได้ แล้ว ติดแบนฟันกรามซี่สุดท้ายแทนได้ไหมคะ
    และถ้าหนูยอมใส่รากเทียม จะอยู่ได้ตลอดไปมั้ยคะ หรืออาจมีผลข้างเคียง ที่ทำให้เหงือกอักเสบ มั้ยคะ *เครียดมากค่ะ ค่าใช้จ่ายสูง ไม่ค่อยมีเงินค่ะ...
ส่งโดย: NICHAPA_PH
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8  

110.49.235.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/03/11 เวลา 21:00:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/03/11 เวลา 20:24:14, NICHAPA_PH wrote:
    ขอบคุณค่ะคุณหมอ ดิฉันสงสัยที่ว่า ถ้ารักษารากหายอาจกลับมาเป็นอีกด้วยสาเหตุต่างๆ นี่มีสาเหตุอะไรบ้างคะ

บางครั้งหาสาเหตุไม่พบว่าทำไมการรักษารากฟันถึงไม่ประสบความสำเร็จ โดยพื้นฐานคือพบว่ามีเชื้อโรคหลบซ่อนอยู่ตามท่อเนื้อฟัน(ในระดับไมครอน) หรือ มีรากย่อยซับซ้อน หรือ พบว่าเนื้อเยื่อข้างใต้รากฟันไม่ตอบสนองต่อฤทธิ์ยา ทำให้ในระยะยาว แผลไม่หาย หรือการบูรณะฟันในส่วนตัวฟัน(ด้วยครอบฟันหรือเดือยฟันหรือวัสดุฟัน) ไม่แนบสนิท หรือเสื่อม ทำให้เกิดการรั่วซึมไปตามกาลเวลา ทำให้เกิดโรคซ้ำ หรือเกิดรากฟันแตก รากฟันหักซ้ำ แม้เราจะบูรณะฟันไว้ดี เคยมีงานวิจัยของฝรั่งให้อายุของฟันที่รักษารากฟันมาแล้ว ไว้ประมาณ 10 ปี โดยฟันกรามจะมีอายุน้อยกว่าฟันหน้า
on 03/03/11 เวลา 20:24:14, NICHAPA_PH wrote:

แต่ตอนี้หนูรู้สึกชัดเจนแล้วค่ะว่าปวดที่รากฟันที่รักษา เพราะปวดจี๊ดที่รากเป็นพักๆ ค่ะ การรักษารากฟันต้องรักษาไปถึงปรายรากเลยใช่มั้ยคะ..แต่ที่ฉันดูในฟิล์ม หมอ คนเก่าเขาทำไปไม่ถึงค่ะ อันนี้ก็เป็นสาเหตุมาจากการปวดได้ใช่มั้ยคะ.....

ตามทฤษฎี ตำแหน่งที่เหมาะสมคือ วัสดุอุดรากฟันควรอยู่ในระดับ 1 มิลลิเมตรก่อนถึงปลายรากฟัน แต่ก็อนุโลมในบางกรณีเช่น รากฟันตีบ รากฟันเล็ก รากซับซ้อน ซึ่งหลายๆ กรณีหากได้รักษาไปแล้ว หมอจะใช้วิธีสังเกตอาการ เพราะบางทีคนไข้ก็ไม่มีอาการผิดปกติ แม้จะอุดคลองรากฟันสั้นหรือยาวหรือพอดีปลายรากฟัน แต่ที่ดีที่สุดคือ ระยะ 1 มม.ก่อนถึงปลายรากฟัน อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้น กรณีที่มีการอุดรากฟันไว้สั้น ก็อาจต้องรื้อและรักษาใหม่ เอาให้ถึงจุดที่ควรจะเป็น ฉะนั้นถ้าจะถามว่าการอุดคลองรากฟันไว้ส้นเป็นสาเหตุของการปวดได้ไหม คำตอบคือได้ แต่ไม่เสมอไป

คือฟันที่รักษารากเป็นด้านขวาซี่รองจากสุดท้ายค่ะ ซึ่งตอนนี้หนูยังไม่ติดเครื่องมือด้านล่างค่ะ ถ้าหนุถอนฟันซี่นั้นออกแล้วจะใส่ฟันปลอมแบบถอดได้ แล้ว ติดแบนฟันกรามซี่สุดท้ายแทนได้ไหมคะ

คำถามนี้ตอบไม่ได้ เพราะต้องให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจดูให้ละเอียดเสียก่อน แต่โดยทั่วไปแล้ว ถ้ามีฟันกรามหลอ หมอก็จะติดแบนด์ที่ฟันซี่อื่นแทน ตรงฟันกรามหลอ หมอจะเว้นไว้เพื่อใส่ฟันปลอมในอนาคตเมื่อจัดฟันเสร็จแล้ว อย่างไรก็ดี การที่ฟันกรามหลอจะทำให้การจัดฟันยุ่งยากมากขึ้นและผลการรักษาอาจออกมาไม่สม บูรณ์

และถ้าหนูยอมใส่รากเทียม จะอยู่ได้ตลอดไปมั้ยคะ หรืออาจมีผลข้างเคียง ที่ทำให้เหงือกอักเสบ มั้ยคะ *เครียดมากค่ะ ค่าใช้จ่ายสูง ไม่ค่อยมีเงินค่ะ...

ไม่มีอะไรในโลกนี้ที่อยู่ได้ตลอดไป หรอกนะคะ หนูไม่สามารถคาดหวังได้ว่า ทำรากเทียมเสร็จแล้ว ชั่วชีวิตนี้จะไม่ต้องกังวลเรื่องฟันอีกแล้ว รากเทียม จะมีสภาพคล้ายฟันแท้มาก คือมีราก ฉะนั้นจะเกิดเหงือกอักเสบได้ ฟันโยก และหลุดได้ ต้องดูแล แปรงฟันและใช้ไหมขัดฟันทำความสะอาดเหมือนฟันแท้ๆ เลย หมอคิดว่าหนูยังมีข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องรากเทียมน้อย หมอแนะนำให้หนูหาความรู้เพิ่มเติมก่อน และหากสงสัยประการใด ค่อยมาถามหมอใหม่ดีกว่านะคะ เพราะเรื่องมันยาวมากค่ะ  Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

61.90.87.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->