แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1115: ถามเกี่ยวกับรักษารากฟัน ครับ  (จำนวนคนอ่าน 2998 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/27/11 เวลา 17:53:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมรักษารากฟันที่คลีนิคแห่งหนึ่งเป็นฟันหน้าคู่ 2 ซี่ มาได้ประมาณ 2 ปี 3 เดือน ล่ะ ตอนนี้มีปัญหาฟันครอบซี่หนึ่งหลุดจึงไปพบแพทย์คลีนิคอีกที่หนึ่ง หมอ X ray พบว่า รากฟันที่รักษาอยู่นั้นมีหนองทั้ง 2 ซี่ ซี่ที่หลุดออกมานั้นหนองโผล่ออกมาเป็นเหมือนตุ่มใสๆให้เห็นที่เหงือกเลย อีกซี่หนึ่งไม่มีตุ่มแต่ข้างในก็เป็นหนอง แล้วเนื้อฟันข้างในก็ผุด้วย หมอจึงตรวจเอาเส้นอะไรไม่รู้แหย่เข้าไปที่รากฟัน เค้าบอกว่ารากฟันน่าจะแตกครับเพราะว่าตอนสอดเข้าไปนั้น เส้นที่ว่าสอดเข้าไปมันเบี่ยงออก เครียดมากๆๆๆครับตอนนี้ อีกซี่หนึ่งก็ไม่รู้เป็นไงยังไม่กล้าตรวจ อาจต้องถอนออกทั้ง 2 ซี่แล้วใสี่ฟันปลอมแบบถอดได้หรอครับ หรืทำรากเทียม ผมเพิ่งอายุ 25 เองยังไม่อยากใส่...ครับ เครียดมากที่สุดเลยครับตอนนี้ จิงๆฟันมันหลุดมาก่อนหน้านี้ 3 เดือนแล้วครับ ตอนนี้ก็ใส่ฟันครอบอันเดิมที่หลุดไปกลับเข้าไปใหม่แต่เอาเดือยออก ไม่รู้จะหลุดอีกเมื่อไรส่วนอาการปวดไม่มีเลยครับ  ถามหมอหมอบอกว่า หมอที่รักษารากให้ตอนแรกรักษาไม่ดี   ตอนนี้ผมได้ลองปรึกษาทนายเรื่องแนวทางเรียกร้องค่าเสียหายจากคลีนิค ทนายบอกว่าอันดับแรกต้องพิสูจน์ให้ได้ว่าเป็นการรักาาที่ผิดพลาดของหมอจริงๆ แล้วขอใบรับรองจากแพทย์มา.....

1. คนที่ทำฟันครอบรักษารากฟันเส็จสมบูรณ์แล้วถึงจะดูแลรักษาสุขภาพช่องปากและฟั นไม่ดียังไงในระยะเวาลา 2 ปีรากฟันที่รักษานั้นต้องยังอยู่ในสภาพปกติ อันนี้ผมเข้าใจเช่นนี้นะครับ ถูกไหมครับหมอ
   2.แล้วเคสผมที่คุณหมอที่ตรวจใช้คำว่า รากฟันน่าจะแตกรกษาซ้ำไม่ได้ อันนี้จริง หรอครับ   มันสามารถรักาารากซ้ำอีกได้ไหมครับ
   3.ฟันครอบอีกซี่ที่ไม่หลุดหากจะตรวจเช็คต้องทำให้ฟันครอบนั้นแตกไปก่อนใช่ไห มครับแล้วถึงจะตรวจได้ ถ้าปกติก็ทำฟันครอบไหมใช่ไหมครับ
   4.แนะนำด้วยครับ ขอบคุณนะครับ

ส่งโดย: taweesuriya
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 19  

110.168.121.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/27/11 เวลา 19:10:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ไม่เชิงหรอกค่ะ การประสบความสำเร็จของการรักษารากฟันมีหลายปัจจัย ไม่สามารถกำหนดอายุของฟันได้แน่นอน บางคนอยู่ได้สั้น บางคนอยู่ได้ยาว  
2. รากฟันแตก ส่วนใหญ่ไม่สามารถรักษาอะไรได้แล้ว ทั้งนี้มีบ้างที่อาจรักษาได้ แต่ก็อาจไม่คุ้มค่า เพราะค่าใช้จ่ายสูง หรืออาจไม่ประสบความสำเร็จอีก ฟันที่เคยรักษารากฟันมาแล้วครั้งหนึ่ง อัตราการประสบความสำเร็จจะยิ่งลดลง และต้องดูเป็นกรณีๆ ไป
3. หากแน่ใจว่าฟันซี่นั้น(ที่ครอบฟันยังไม่หลุด) มีปัญหา ก็อาจต้องรื้อครอบฟันและทำการรักษารากฟันซ้ำ ไม่ต้องรอให้ครอบฟันหลุดเอง ทั้งนี้การมีครอบฟันติดอยู่ก็ย่อมทำให้การตรวจในปากยากขึ้น แต่เวลาถ่ายเอ็กซเรย์สามารถตรวจภายในรากฟันได้อยู่ค่ะ
4. ก็แนะนำว่าคนไข้ควรกลับไปหาคุณหมอท่านเดิมให้เขาตรวจสภาพฟันดูก่อน การไปหาคุณหมอหลายๆ ท่านจะทำให้สับสนได้ บางทีปัญหาอาจเกิดจากการสื่อสารกันไม่เต็มที่ ทั้งนี้คนไข้ต้องทำความเข้าใจเรื่องการรักษารากฟันให้มาก ดังที่หมอกล่าวไว้บางส่วนแล้วว่า การรักษารากฟันไม่ใช่สูตรสำเร็จ ไม่ได้หมายความว่าฟันที่ผ่านการรักษารากฟันแล้วจะอยู่ไปได้ตราบฟ้าดินสลาย มันมีอายุของมัน คนไข้ต้องทำความเข้าใจว่า การรักษารากฟันเป็นเพียงการคงสภาพฟันซี่นั้นให้อยู่ในช่องปากได้นานอีกระยะ เพราะแท้ที่จริงแล้ว ฟันซี่นั้นได้ตายไปแล้วตั้งแต่ฟันผุหรือฟันหักทะลุประสาทฟัน ซึ่งเมื่อฟันผุหรือฟันหักจนทะลุประสาทฟัน ฟันจะอ่อนแอมาก เปรียบดั่งต้นไม้ที่ปราศจากน้ำและอาหาร ทำให้เปราะแตกหักง่าย

และท้ายที่สุด สมมติว่า เราไม่สามารถรักษาฟันซี่นั้นๆ ไว้ได้ ก็อย่าไปเสียใจอะไร เดี๋ยวนี้วิวัฒนาการเรื่องฟันปลอมเจริญไปมาก ใกล้เคียงกับฟันแท้ๆ เลยทีเดียว ดาราหลายคนเขาก็ใส่ฟันปลอมนะคะ อิอิ  

คนไข้ควรสู้ต่อไป ชีวิตไม่ได้มีไว้ให้เศร้ากับอดีต แต่มีไว้พัฒนาปัจจุบันเพื่อก้าวสู่อนาคตที่สดใส  Smiley Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

61.90.118.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/27/11 เวลา 19:24:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วถ้าใส่ฟันปลอมแบบถอดได้มันจะหลุดได้ง่ายไหม ครับ มันจะยึดยังไงไม่เข้าใจถ้ายิ้มแล้วเห็นเหงือกมันจะเห็นวัสดุที่ใช้ยึดไหม ครับ

110.168.98.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/27/11 เวลา 19:50:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันปลอมแบบถอดได้ เป็นฟันปลอมที่ราคาถูกที่สุด ฉะนั้นความสวยงามก็อาจไม่มากเท่าไหร่ ความสวยงามเวลายิ้มขึ้นกับปัจจัยหลายอย่าง เช่น ระดับริมฝีปากคนไข้ ระดับเหงือกคนไข้ สีฟันข้างเคียงของคนไข้ ความสามารถของคุณหมอ ความชำนาญของแล็ปฟันปลอม

ปกติฟันปลอมถอดได้ ฟันหน้าจะไม่ทำขอบเหงือกเสริมขึ้นมา (ยกเว้นบางคนที่สันเหงือกละลายมากหลังจากถอนฟันไปนาน มักพบในคนแก่) ฉะนั้นเวลายิ้มจะไม่เห็น แต่ถ้าคนไข้เป็นคนที่ยิ้มเห็นเหงือกเยอะ อาจเห็นรอยต่อระหว่างฟันปลอมกับเหงือกได้  

เรื่องการยึดอยู่ ปกติฟันปลอมแบบถอดได้จะยึดด้วยความแนบกับฟันข้างเคียงที่เหลือ และขนาดของฟันปลอมที่แนบไปกับเหงือกตรงเพดานปาก ฉะนั้นมันก็มีแรงยึดพอสมควร ไม่มากไม่น้อย คนที่ฟันเตี้ย หรือเพดานปากแบน ก็แรงยึดน้อยกว่า

ปัญหาของฟันปลอมแบบถอดได้ ที่พบบ่อยคือความน่ารำคาญเวลาใส่และใช้งาน เพราะลิ้นคนไข้แทนที่จะสัมผัสบนเพดานปาก ก็จะมาสัมผัสบนแผ่นพลาสติกของฟันปลอมแทน การพูด การออกเสียง การใช้งาน การสัมผัส จะเปลี่ยนไปบ้าง ต้องฝึกและปรับตัว นานๆ ไปก็จะชินได้

คนไข้อาจจำเป็นต้องใส่ฟันปลอมชนิดนี้ไปก่อน หากมีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย แต่ถ้ามีงบประมาณมากพอ ก็แนะนำให้ใส่รากฟันเทียม ซึ่งถือว่าเป็นฟันปลอมที่ใกล้เคียงฟันธรรมชาติมากที่สุดในปัจจุบัน แต่ราคาจะสูงหน่อยและต้องใช้เวลาในการรักษาหลายเดือนหน่อยนะคะ Smiley

61.90.118.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/27/11 เวลา 21:12:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำรากเทียมมีข้อเสียอะไรบ้างครับ แล้วรากเทียมทั่วไปกับรากเทียมที่ทำภายในวันเดียวนั้นราคาต่างกันมากไหม ดีกว่าแบบทั่วไปด้านไหนบ้างครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/27/11 เวลา 21:37:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รากเทียม ข้อเสีย คือ ราคาแพง ระยะเวลานานกว่าจะเสร็จ เจ็บเพราะต้องผ่าตัด

รากเทียมที่ทำในวันเดียว ราคาไม่ต่างกันนัก ดีกว่าแบบปกติ คือ เรื่องเวลา แต่มีข้อเสียเรื่องอัตราการประสบความสำเร็จน้อยกว่า และมีข้อจำกัดในการรักษามาก บางครั้งทำไม่ได้เพราะกระดูกไม่เหมาะสม

61.90.118.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 02/27/11 เวลา 22:14:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วราคาต่อซี่แบบวันเดียวประมาณเท่าไรแล้วที่ไหนราคาถูกหน่อย หมอเชี่ยวชาญๆงานออกมาดี ขอบคุณครับ

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 02/27/11 เวลา 22:32:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประมาณ 5-6 หมื่นบาท

ที่ไหน คงแนะนำให้ไม่ได้ คนไข้อาจลองไปปรึกษาคุณหมอที่คณะทันตแพทย์ จุฬา หรือมหิดล ดูนะคะ

61.90.118.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->