แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1102: รักษาราก  (จำนวนคนอ่าน 785 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/17/11 เวลา 00:02:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต่อเนื่องจากกระทู้   01091 ด้วยนะคะ
คือเปิดฟันเมื่อวันที่ 29 ม.ค. เพื่อเตรียมรักษารากฟัน
หมอนัดรักษาวันที่ 12 ก.พ. แต่วันที่ 3 มีอาการเจ็บ
หมอเลยกรอฟันเพื่อลดการกระแทก วันที่ 10 - 11 ปวดมาก
ขนาดกินกินยาไปหลายเม็ดก้อไม่หายปวดค่ะ(แต่คลินิคปิดปรับปรุงเลยต้องทนปวด)
พอถึงวันนัด เลยเข้าไปตั้งแต่ 10 โมงเช้า(เวลานัดจริงคือ 6 โมงเย็น)
พอไปหมอบอกว่าอาจเป็นหนองเดี๋ยวจะเปิดฟันเพื่อระบายออก..แล้วก้ออุดสำลีมาให  ้ค่ะ..เพราะหมอที่จะรักษารากฟันจะมาบ่าย..คือหมอที่ดูแลประจำเป็นคนละคนกลับ  ที่จะรักษารากให้ค่ะ..หมอบอกว่าต้องใช้หมอเฉพาะทาง??.สรุปก้อต้องเข้าไปอีกท  ีตอนบ่ายสามคือเลื่อนเวลานัดขึ้นมาเลยค่ะเพราะรู้สึกทรมานมาก..ไปถึงหมอก้อร  ฉีดยาชาแล้วก้อรักษาตามขั้นตอนไปมีการ x-ray ไป 2 ครั้งก่อนรักษากับตอนที่รักษาเสร็จแล้ว
หมอก้อให้กลับบ้านได้..บอกว่ารักษาเสร็จแล้วรอดูอาการ 2 อาทิตย์..แต่ไม่มีการนัดเวลาที่แน่นอน..ตอนนั้นก้องงๆเบลอๆเลยจ่ายเงินไปแบบ  งงๆ..ได้เอกสารการรักษามาแผ่นนึง..
คำถามนะคะ..
1 จากการอ่านมาหลายๆที่การรักษารากฟันต้องนัดหลายครั้งไม่ใช่เหรอคะ..หรือว่าส  มัยนี้สามารถทำเสร็จได้ในครั้งเดียวคะ

2 รักษารากฟันเสร็จแล้วต้องครอบฟันในทุกกรณีรึป่าวคะเพราะอ่านเจอส่วนมากพูดถึ  งการครอบฟัน..แต่หมอที่รักษาให้ไม่ได้พูดถึงเรื่องนี้เลยค่ะ

3 อันนี้แปลกใจค่ะเพราะวัสดุที่อุดฟันมาให้มีสีขาวลักษณะคล้ายปูนปาสเตอร์น่ะค  ่ะซึ่งไม่เหมือนวัสดุที่ใช้อุดฟันในซี่ที่ไม่ได้รักษาน่ะค่ะ..ซี่นั้นใช้วัส  ดุสีเหมือนฟัน..
ซึ่งฟันสองซี่อยู่ติดกันเลยเห็นถึงความแตกต่างน่ะค่ะ..มันยังไงคะ

คุณหมอมีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมบอกมาได้เลยนะคะ..คือไม่รู้จะตั้งคำถามยังไงน่ ะค่ะ..
ส่งโดย: yuy
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

110.168.119.210 fwd for 192.168.182.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/17/11 เวลา 07:20:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. จะรักษากี่ครั้ง อันนี้แล้วแต่แนวทางการรักษาของหมอแต่ละท่านค่ะ เนื่องจากที่คนไข้เล่ามันยังไม่เคลียร์เท่าไหร่ ไม่แน่ใจว่ารักษาเสร็จในที่นี้คือ ใส่ยาไว้อยู่เพื่อสังเกตอาการ หรือว่า อุดปิดคลองรากฟันเรียบร้อยแล้ว ซึ่งจะพิสูจน์ด้วยการดูฟิล์มเอ็กซเรย์น่ะค่ะ ฉะนั้นควรรอพบหมอครั้งต่อไปก่อนดีกว่านะคะ
2. รักษารากฟันเสร็จแล้วควรครอบฟัน แต่ถ้าเนื้อฟันเหลืออยู่มาก อาจไม่ต้อง // กรณีของคนไข้อาจจะยังไม่เสร็จดี คุณหมอเลยยังไม่แนะนำอะไร
3. พอคนไข้เล่ามาถึงตรงนี้ ก็ถึงบางอ้อเลย ... วัสดุที่เป็นสีขาวคล้ายปูน ..แสดงว่าคุณหมอยังอุดชั่วคราวให้อยู่เพื่อสังเกตอาการเท่านั้นค่ะ คนไข้ยังรักษารากฟันไม่เสร็จนะคะ ที่คุณหมอบอกว่า "เสร็จแล้ว" คือ"เสร็จ"ในครั้งนั้น ไม่ได้เสร็จทั้งกระบวนการค่ะ

สรุปก็รอสังเกตอาการไปก่อน ไปหาคุณหมอตามนัด คุณหมอจะนัดล้างและรักษาต่อจนกว่าจะเสร็จสิ้นจริงๆ เชื่อว่าคุณหมอเขาจะแนะนำเป็นขั้นๆ ไปเมื่อถึงเวลา คนไข้อาจหาข้อมูลมามากเลยใจร้อนไปนิด Wink
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.11.7.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->