แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1096: ปวดฟันมากคะ รบกวนหมอหนิงด้วยนะคะ  (จำนวนคนอ่าน 1337 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/08/11 เวลา 14:17:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนคุณหมอดูให้หน่อยค่ะ ตามรูปแนบ

คือตอนนี้ปวดฟันมาก และมีอาการเสียวฟันมากๆ ค่ะ ตอนแรกคิดว่าน่าจะเกิดจากฟันซี่ในสุดซ้ายมือที่ผุเป็นรูโหว่ลึกค่ะ แต่เวลาปวดจะปวดตรงฟันที่อุดไว้ด้วย และตรงกันด้านบนที่คบกันอยู่ค่ะ

พยายามทานยาไอบูโรเฟน 400 และแก้อักเสบอยู่ตลอด (สองสามอาทิตย์แล้ว) ตอนแรกก็ดีขึ้น เหลือจี๊ดๆ ที่รากฟันอยู่บ้าง กะรอให้หายดีแล้วจะไปหาหมอ แต่ไม่ทันหาย ตอนนี้กลับมาปวดมากเหมือนเดิมเลยค่ะ

ตั้งแต่ว่าไม่ไหวแล้วคะ จะไปหาหมอทั้งๆ ที่ปวดนี่เลยคะ ตัวของหนูเองเป็นคนกลัวหมอฟันมากๆ เคยมีประสบการณ์การถอนฟันตอนเด็กๆ แล้วเลือดไหลเป็นสายน้ำเป็นเวลาเกือบสิบชั่วโมงจนต้องเป็นโรงพยาบาลคะ พอสักพักโตขึ้นหน่อยไปอุดฟัน (ซี่ที่ยังอยู่ตอนนี้นี่แหละคะ) หมอกรอฟันยังไงไม่ทราบรู้แต่เสียวและเจ็บมากๆ เลยไม่กล้าไปหาหมอฟันอีกเลย ปล่อยผุ ก็ผุ ทนปวดสักพักเอาค่ะ

ครั้งปวดมากผิดปกติค่ะ นานเกิน เลยกลัวจะมีปัญหาภายหลังค่ะ  

ใจตอนนี้ยังกลัวหมออยู่เหมือนเดิม แต่ก็พยายามหาหมอที่มือเบา ใจดีและเข้าใจคนไข้คนนี้ที่สุดค่ะ

หมอหนิงประจำที่ไหนเหรอค่ะ อยากให้หมอช่วยดูให้มากเลยค่ะ

ส่งโดย: ratn_eang
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

124.122.188.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/08/11 เวลา 16:23:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โดยเบื้องต้น สาเหตุก็น่าจะมาจากฟันที่ผุน่ะค่ะ การที่เรารู้สึกเหมือนปวดฟันที่อุด อาจจะเพราะมันสะเทือนมา เลยสับสน  

อย่างไรก็ดี ไม่แน่ใจว่าฟันที่เคยอุดนั้น อุดมานานหรือยัง อุดไว้รูลึกหรือเปล่า เพราะบางที ฟันซี่นี้อาจจะมีปัญหาร่วมด้วยก็ได้ การถ่ายเอ็กซเรย์ อาจช่วยคอนเฟิร์มได้ว่า มันมีปัญหาหรือเปล่า แต่อย่างที่แจ้งคือ คุณหมอก็คงวินิจฉัยจากฟันที่ผุชัดเจนก่อน

ฟันซี่ข้างในสุดนี้ จะถอนยากหน่อย ต้องเผื่อใจด้วย นะคะ

การรักษาฟันนั้น ต้องมีความรู้สึกบ้างไม่มากก็น้อย อาจแค่เสียวฟันนิดนึง หรือปวดมาก มีเลือดไหล ฯลฯ มันเป็นธรรมดาของการทำฟัน ถ้าเราทำใจไว้ตลอดว่า ปีนึงต้องเจอคุณหมอฟันอย่างน้อย 1-2 ครั้ง ก็คงพออดทนได้นะคะ

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ  
ปล.ขอประทานโทษด้วย ที่ไม่สามารถเปิดเผยสถานที่ทำงานของตัวหมอได้ ยังไงก็รีบไปหาคุณหมอซักท่านนะคะ จะได้หายปวดฟันไวๆ ค่ะ   Grin Grin
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.200.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/09/11 เวลา 21:15:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอหนิงมากๆ นะคะ วันนี้ได้ไปหาหมอมาแล้วคะ  

สรุปซี่ฟันที่ผุซ้ายมือในสุด ต้องถอนออก แต่ยังไม่ได้ถอนวันนี้ค่ะ

เพราะพรุ่งนี้นัดรักษารากฟันไว้ก่อน ฟันซี่ที่อุดหนะคะ รากเป็นหนอง

แต่ไหนๆ ก็ไปแล้ว เลยอุดฟันรวมด้วยไป 3 ซี่คะ กลัวมากๆ ตอนรอ

แต่ตอนเข้าห้องบอหมอคะ ขอยาชานะคะ หนุ๊ววว กลัว อิอิ

ขอบคุณคุณหมอมากนะคะ สำหรับคำแนะนำ ทำให้มั่นใจ สบายใจมาก

เหมือนได้คุยกับหมอไว้ก่อนแล้ว เตรียมตัว เตรียมใจไปดีค่ะ

วันนี้เลยประสบการณ์สำเร็จในการไปหาหมออย่างมากคะ Kiss Kiss
ส่งโดย: ratn_eang
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

125.27.212.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/09/11 เวลา 21:47:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยินดีค่ะ ยังไงก็จัดการ ยกเครื่องฟันให้ครบทุกซี่เพื่อจะมั่นใจได้ว่า ปัญหาฟันเราดีแล้ว เราจะได้สามารถรักษาสุขภาพฟันให้ดีได้เสมอ ไม่งั้นมันก็จะเป็นๆ หายๆ ไม่ที่สิ้นสุด หลังจากนั้นก็คอยไปเช็คสภาพเหงือกและฟันได้ปีละ 1-2 ครั้งนะคะ  Cheesy Cheesy
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.110.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->