แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1091: รักษาราก+ผ่าฟันคุด  (จำนวนคนอ่าน 3852 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/05/11 เวลา 22:36:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะ..

ขอเล่าอาการก่อนนะคะ...ไปหาหมอมาเมื่อประมาณวันเสาร์ที่ 29/1/2011 เนื่องจากปวดฟันกราม..สรุปในวันนั้นอุดฟันไป 1 ซี่ ส่วนอีกซี่ที่ติดกันหมอเปิดฟันใส่ยาเพื่อเตรียมรักษารากฟันแล้วนัดทำการรักษ าอีกทีวันที่ 12/2/2011  ซี่ที่รักษารากฟันอยู่ในสุดด้านซ้ายซี่ที่อุดอยู่ถัดมาด้านนอก..แล้วหมอก้อจ ะให้ผ่าฟันคุดที่ติดกับซี่ที่รักษารากอยู่หลังรักษาเสร็จแล้ว..แต่เมื่อวันพ ุธที่ผ่านมาอยู่ดีๆก้อกัดโดนฟันที่กำลังรักษาไปทีนึงแล้วก้อเกิดอาการเจ็บขึ ้นมา..ทีนี้มันก้อเจ็บตลอดเลยแม้กระทั่งตอนแปรงฟันไปโดน..มันเจ็บที่ตัวฟันเ จ็บเหมือนร้าวๆน่ะค่ะ..รู้สึกว่าเจ็บกว่าตอนที่ยังไม่ได้รักษาอีก..วันพฤหัส เลยเข้าไปหาหมอก่อนกำหนด..แต่หมอบอกว่าอาการเจ็บคือมันเป็นเหตุการณ์ปกติของ คนที่รักษารากหมอบอกว่าที่อุดอาจสูงไปเลยทำให้ฟันกระแทก..หมอเลยขัดๆให้..แล ้วมันก้อยังเจ็บอยู่..บอกหมอแล้วว่ามันเจ็บๆตลอดเวลาทั้งที่ไม่ได้ไปโดน..หม อเลยกรอฟันซี่นั้นเพื่อไม่ให้ฟันมันชนกัน..แต่มันก้อไม่หายเจ็บ..หมอเลยบอกว ่ามันก้อต้องเจ็บแบบนี้แหละเพราะยังรักษาไม่เสร็จ..แล้วหมอก้อแนะนำให้อุดข้ างขวาที่มีแววว่าอาจจะผุกันไว้ก่อนเผื่อผ่าฟันคุดต้องใช้ข้างขวาเคี้ยว..พออ ุดเสร็จหมอบอกว่าให้ถอนฟันคุดด้านบนฝั่งซ้ายเพราะมันสบกับฟันคุดซี่ที่จะผ่า ..วันนั้นเลยถอนฟันคุดด้านซ้ายบนไป 1 ซี่ อุดฟันด้านขวาบนไปอีก 2 ..หมอแนะนำอะไรมาก้อเชื่อหมอน่ะค่ะ..
คำถามนะคะ(เล่ายาวนิดนึงไม่รู้จะอธิบายยังไงน่ะค่ะ)
1.ระหว่างรอรักษารากฟันมันต้องเจ็บตลอดเวลาเลยหรือคะ

2.จำเป็นต้องผ่าฟันคุดด้วยเหรอคะในเมื่อมันไม่ได้ปวดที่ซี่นั้นเลยน่ะค่ะ(รู ้สึกว่าไม่อยากผ่าแล้วเพราะแค่ถอนออกยังทรมานขนาดนี้เลยค่ะ)

3.ถ้าเปลี่ยนมาถอนซี่ที่รักษารากอยู่แล้วใส่ฟันปลอมแทนยังต้องผ่าฟันคุดอยู่ รึป่าวคะ

4.การใส่ฟันปลอมแบบถาวรค่าใช้จ่ายอยู่ที่ประมาณเท่าไรคะ

5.อย่างกรณีที่เล่ามารักษษรากฟันดีกว่าหรือว่าถอนแล้วใส่ฟันปลอมดีคะ..

6.การรักษารากฟันมันจะอยู่ได้นานแค่ไหนคะ..แล้วมันยังจะปวดอีกในภายหลังรึป่ าวคะ..ถ้าใสฟันปลอมถาวรมันจะผุเหมือนกับฟันทั่วไปรึป่าวคะ

7.ระหว่างรักษารากฟัน กับ ใส่ฟันปลอมถาวร อันไหนปลอดภัยและอยู่ได้นานกว่ากันคะ

....ขอบคุณค่ะ...
ส่งโดย: yuy
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

124.121.254.7 fwd for 192.168.182.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/05/11 เวลา 23:06:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เจ็บได้ เพราะระหว่างรักษาเชื้อโรคมันยังไม่หมด คุณหมอจะต้องล้างและทำความสะอาดภายในรากฟันจนสะอาด อีกหลายครั้ง อาการก็ควรจะดีขึ้นเรื่อยๆ การที่คุณหมอกรอฟันเพื่อลบจุดสบฟันกระแทก อาจเกิดขึ้นได้ ไม่แปลกอะไร ควรแจ้งคุณหมอเรื่องอาการเรื่อยๆ เพื่อคุณหมอจะได้ประกอบการวางแผนการรักษา คนไข้ควรระมัดระวังฟันที่กำลังรักษารากฟันให้มาก บางครั้งการกัดโดน อาจทำให้เกิดปัญหาฟันแตก ซึ่งถ้าเกิดขึ้นมากๆ จะรักษาอะไรต่อไม่ได้แล้ว ต้องถอนออกเลยค่ะ
2. ควรถอนออกอย่างยิ่ง ทำไมถึงต้องผ่าฟันคุด
การผ่าตัดฟันคุดมีจุดประสงค์หลายประการ ได้แก่
      1. เพื่อป้องกันการอักเสบของเหงือกที่ปกคลุมฟัน เพราะจะมีเศษอาหารเข้าไปติดอยู่ใต้เหงือก แล้วไม่สามารถทำความสะอาดได้ เชื้อแบคทีเรียที่มาสะสมอยู่จะทำให้เหงือกอักเสบ ปวดและบวมเป็นหนอง ถ้าทิ้งไว้การอักเสบจะลุกลามไปใต้คาง หรือใต้ลิ้น ซึ่งจะทำให้เกิดการแพร่กระจายของเชื้อโรคไปยังส่วนอื่นๆ ของร่างกายได้ง่าย นับว่าเป็นอันตรายอย่างยิ่ง
      2. เพื่อป้องกันฟันข้างเคียงผุ ซอกฟันระหว่างฟันคุดกับฟันกรามซี่ที่สองที่อยู่ชิดกันนั้น ทำความสะอาดได้ยาก เศษอาหารจะติดค้างอยู่ทำให้เกิดฟันผุได้ทั้งสองซี่
      3. เพื่อป้องกันการละลายตัวของกระดูก แรงดันจากฟันคุดที่ พยายามดันขึ้นมา จะทำให้กระดูกรอบรากฟัน หรือรากฟันข้างเคียงถูกทำลายไป
      4. เพื่อป้องกันการเกิดถุงน้ำหรือเนื้องอก ฟันคุดที่ทิ้งไว้นานไปเนื้อเยื่อที่หุ้มรอบฟันคุด อาจจะขยายใหญ่ขึ้นกลายเป็นถุงน้ำ แล้วโตขึ้นโดยไม่แสดงอาการเลย จนในที่สุดเกิดการทำลายฟันซี่ข้างเคียง และกระดูกรอบ ๆ บริเวณนั้น
      5. เพื่อป้องกันกระดูกขากรรไกรหัก เนื่องจากการที่มีฟันคุดฝัง อยู่ จะทำให้กระดูกขากรรไกรบริเวณนั้นบางกว่าตำแหน่งอื่น เกิดเป็นจุดอ่อน เมื่อได้รับอุบัติเหตุ หรือกระทบกระแทก กระดูกขากรรไกรบริเวณนั้นก็จะหักได้ง่าย
      6. วัตถุประสงค์อื่น ๆ เช่น ในการจัดฟัน ต้องถอนฟันกรามซี่ที่ สาม ออกเสียก่อนเพื่อให้ง่ายต่อการเคลื่อนฟันซี่อื่น ๆ  
3. ฟันคุดคือฟันที่ขึ้นไม่ได้หรือขึ้นมาไม่เต็มที่ ขึ้นเอียงๆ มักไม่เหมาะสมในการช่วยยึดฟันปลอม หากคนไข้ตัดสินใจถอนฟันที่กำลังรักษารากฟันอยู่ อาจต้องใส่ฟันปลอม ซึ่งต้องให้คุณหมอเขาตรวจดูอีกที ว่าต้องถอนฟันคุดอีกหรือไม่ (ปกติก็ถอนออกถ้าไม่มีประโยชน์) ต้องพิจารณาความเหมาะสมและต้องวางแผนการรักษาใหม่ค่ะ
4. ฟันปลอมแบ่งเป็นฟันปลอมแบบถอดได้ และแบบติดแน่น ไม่แน่ใจว่าฟันปลอมแบบถาวรที่หนูถามเป็นแบบไหนแน่ เพราะฟันปลอมแต่ละอย่างมันก็ต้องเสื่อมสลายไปตามอายุขัยของมัน...ราคาฟันปลอ มมีตั้งแต่หลักพันจนถึงหลักหลายหมื่น ฟันปลอมมีรายละเอียดมาก บางทีถึงแม้เราอยากใส่ฟันปลอมชนิดหนึ่งแต่สภาพช่องปากเราไม่เหมาะสมก็ทำไม่ไ ด้นะคะ ฉะนั้นถ้าคนไข้อยากใส่ฟันปลอม จะต้องให้คุณหมอตรวจดูก่อนค่ะ เดี๋ยวเขาจะแนะนำให้อีกที ลองศึกษาเรื่องฟันปลอมได้จากที่นี เพราะเรื่องมันยาวมาก http://www.silomdental.com/dental_thai/dental_denture.html
5. คงแล้วแต่ความต้องการและทัศนคติของคนไข้ การรักษารากฟันนั้นมีประโยชน์เพราะไม่ต้องถอนฟันทิ้ง สามารถมีฟันเคี้ยวอาหาร(อย่างระมัดระวัง) ได้ต่อไป แต่ราคาค่ารักษาก็สูง และต้องเผื่อใจเรื่องโรคฟันไม่หายบ้าง ถ้าเลือกถอนฟันก็สะดวกดี ประหยัดค่ารักษา แต่ต้องมาใส่ฟันปลอมยุ่งยากและราคาสูงในอนาคต
6. การรักษารากฟันก็มีอายุของมัน เพราะฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้วจะเปราะแตกง่าย ไม่สามารถบอกอายุที่แน่นอนของฟันที่ผ่านการรักษารากฟันได้ เพราะมีปัจจัยหลายอย่างเข้ามาเกี่ยวข้อง เช่น โรคหายสนิทหรือไม่ (โรคมีโอกาสไม่หายสนิท หรือกำเริบได้ ปวดได้ แต่ส่วนใหญ่ก็จะหลายแหล่ะ) การใช้งานสมบุกสมบันขนาดไหน ถ้าเคี้ยวของแข็งๆ ใช้งานรุนแรง ฟันก็อาจแตกง่าย โดยเฉพาะถ้าฟันกรามที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้วมีอายุ ประมาณ 10 ปี ก็ถือว่าเก่งมากแล้ว
6.1 ฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว ถ้าไม่ได้ทำครอบฟัน ก็สามารถผุได้อีก
6.2 ฟันปลอม ไม่สามารถผุได้อีก แต่การใส่ฟันปลอม ถ้าดูแลรักษาไม่ได้ อาจทำใหัฟันข้างเคียง ผุได้ง่ายขึ้น
7. ตอบไว้แล้วในข้อ 6 คือ ทุกอย่างมีอายุของมันไม่ว่าจะฟันที่ผ่านการรักษารากฟันหรือฟันปลอม ไม่ใช่รักษาครั้งเดียวอยู่กันไปตลอดชีวิต สรรพสิ่งย่อมเสื่อมสลายไปตามกาลเวลา ตามหลักไตรลักษณ์ของพุทธศาสนา
7.1 อายุการใช้งานขึ้นกับความสมบุกสมบันในการใช้งานและการดูแลรักษา ถ้าดูแลดีๆ ใช้งานเบาๆ ฟัน(ไม่ว่าจะรักษารากฟัน) หรือฟันปลอมก็จะมีอายุนานขึ้น
7.2 ความปลอดภัย เหมือนกันทั้งการรักษารากฟันและฟันปลอม
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.109.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/05/11 เวลา 23:56:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าอาการเจ็บมันคือเหตุการณ์ปกติก้อโอเคค่ะ...
ตอนนี้ก้อตัดสินใจรักษารากฟันไปก่อนค่ะ..

ลืมถามอีกข้อนึงค่ะ

ถ้าผ่าฟันคุดต้องรอให้รักษารากเสร็จก่อนรึป่าวคะ..คือ..ฟันคุดอยู่ติดกับซี่ ที่กำลังรักษาอยู่น่ะค่ะ..หรือว่าควรผ่าไปเลยระหว่างรักษาคะ..แบบไหนเจ็บน้อ ยกว่ากันคะ..                        
      .......ขอบคุณ..คุณหมอหนิงมากค่ะ...

PS.ฟันปลอมที่ถามถึงคือฟันปลอมที่ใกล้เคียงฟันธรรมชาติที่สุดน่ะค่ะ..เดี๋ยว จะลองเข้าไปอ่านตามลิงค์ที่คุณหมอให้มานะคะ..ถ้ามีข้อสงสัยจะเข้ามาถามใหม่น ะคะ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/06/11 เวลา 00:15:40 by yuy »
ส่งโดย: yuy
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

115.87.85.183 fwd for 192.168.182.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/06/11 เวลา 06:47:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผ่าตอนไหนก็ได้ เรื่องความเจ็บเป็นเรื่องส่วนบุคคล บางคนมีความอดทนมาก อดทนน้อยต่างกัน คงบอกไม่ได้ว่าแบบไหนจะเจ็บกว่ากันค่ะ

ปล. ฟันปลอม ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าของปลอม เราไม่สามารถคาดหวังให้มันเหมือนฟันปกติได้นัก เรื่องนี้คนไข้ควรตระหนักไว้ก่อน ฟันปลอมที่ใกล้เคียงธรรมชาติมากที่สุดในปัจจุบันคือ รากฟันเทียม ราคาประมาณ 5 หมื่นบาทค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.151.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->