แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1083: เสียวฟัน แต่หาหมอฟันแล้วบอกว่าฟันไม่ได้ผุ  (จำนวนคนอ่าน 3351 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/25/11 เวลา 21:09:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างคะ

ตอนนี้มีเขี้ยว 2 ข้าง ขึ้นซ้อนด้านหน้า

ส่วนบริเวณที่เสียวคือ ฟันกราม

ด้านในมีฟันที่น่าจะเป็นฟันคุดอยู่ค่ะ

เสียวฟันมาก  แม้แต่เวลาแปรงฟันในบางครั้ง

ส่วนใหญ่โดนน้ำเย็น  (แม้ไม่เย็นมากก็เสียวฟันค่ะ  เช่น น้ำจากก๊อกที่ค่อนข้างเย็น)

พวกของร้อน  ของหวาน  ฯลฯ

ลองเปลี่ยนยาสีฟัน ก็ยังไม่หายค่ะ

มีคำแนะนำบ้างมั้ยคะ  

ปล. มีกลิ่นปากด้วยค่ะ  TT  ทั้งที่ใช้ไหมขัดฟันแล้ว

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/25/11 เวลา 21:30:54 by Nekomimi »
ส่งโดย: Nekomimi
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

110.169.200.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/25/11 เวลา 21:52:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้ามั่นใจว่าไม่มีฟันผุ อาการเสียวฟันอาจเกิดจาก
- ฟันสึก มักเป็นตรงคอฟัน (คนไข้ที่แปรงฟันแรงเกินไป) หรือด้านบดเคี้ยวอาหาร (ในคนไข้บางคนที่ชอบกินอาหารเหนียวๆ แข็งๆ หรือรสเปรี้ยว) การรักษา ถ้าเป็นมากจนเนื้อฟันแหว่ง หมอจะแนะนำให้อุดฟันปิดเนื้อฟันที่สูญเสียไป ถ้าเป็นน้อย หมอจะแนะนำให้สังเกตอาการและใช้ยาสีฟันหรือน้ำยบ้วนปากที่มีส่วนผสมของสารลด การเสียวฟัน (แต่ต้องใช้อย่างต่อเนื่องเป็นเวลานานจึงจะได้ผล)
- เกิดจากเหงือกอักเสบ เหงือกร่น ทำให้ผิวรากฟันโผล่รับกระทบต่อสารเคมี อุณหภูมิสิ่งแวดล้อมในช่องปาก รักษาด้วยการขูดหินปูน รักษาเหงือก หากมีเหงือกร่นมาก อาจต้องรักษาด้วยการอุดฟันหรือใช้น้ำยาช่วยคล้ายกรณีข้อ 1

เรื่องฟันคุดที่ขึ้นมาข้างใน ควรไปถอนออก เพราะสามารถเป็นสาเหตุของการสบฟันผิดปกติ (ฟันเก) ปัญหาฟันผุเสียวฟัน และกลิ่นปากได้ เพราะฟันซี่นี้จะรักษาความสะอาดยาก ทำให้เชื้อโรคชอบไปอาศัยแถวนั้น

เรื่องกลิ่นปาก มีหลายสาเหตุ กลิ่นปากมักมีสาเหตุ จากภายในช่องปากเป็นหลัก กลิ่นเกิดจากเชื้อแบคทีเรีย ฉะนั้น ให้เน้นที่การทำความสะอาดช่องปาก ทั้งแปรงฟัน ใช้ไหมขัดฟัน อย่าลืมแปรงลิ้นเพราะลิ้นก็มีคราบจุลินทรีย์มาเกาะมากเช่นกัน หากมีโรคเช่นฟันผุ เหงือกอักเสบ ก็ต้องรักษาให้เสร็จสิ้น อย่างนี้กลิ่น ปากก็ลดลงได้  

บางทีที่เราคิดว่าเราแปรงฟันเอี่ยมแล้ว แต่เราแปรงถูกวิธีหรือเปล่า เพราะการแปรงฟันต้องแปรงอย่างถูกวิธีด้วย และนานเพียงพอ จึงจะสะอาด ลองไปปรึกษาคุณหมอเรื่องการแปรงฟันอย่างถูกวิธี มันจะมีท่าทางการแปรงเฉพาะของมันค่ะ  

กลิ่นปากที่ เกิดจากนอกช่องปาก เช่น จากระบบทางเดินหายใจ ไซนัส โพรงจมูก ระบบทางเดินอาหาร หรือโรคประจำตัวบางชนิดก็ทำให้เกิดกลิ่นได้ หรือคนที่กินยาบางอย่าง  

นอกจากนี้กลิ่นปากแบบอื่นๆ เช่น กลิ่นปากตอนเช้า กลิ่น ปากก่อนมื้ออาหาร กลิ่นปากเพราะอดอาหาร กลิ่นปากเพราะกิน น้ำน้อย ปากแห้ง ความเครียด วิตกกังวล เป็นต้น  

หากอยากแก้ปัญหากลิ่นปาก ลองเริ่มต้นจากการไปหาหมอ รักษาสุขภาพช่องปากให้ดี จากนั้นก็เน้นที่การดูแลทำความสะอาดช่องปาก แก้ไปทีละข้อๆ หมอเชื่อว่าอะไรๆ น่าจะดีขึ้นได้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/25/11 เวลา 21:53:39 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.55.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/26/11 เวลา 18:33:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากเลยค่ะ  กำลังจะไปหาหมอฟันดูใหม่

จะไปเอาฟันคุดออกด้วย
ส่งโดย: Nekomimi
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

110.169.200.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->