แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1065: รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมคะ (เกี่ยวกับจัดฟัน) ^/\^  (จำนวนคนอ่าน 1960 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/13/11 เวลา 14:19:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนหมอหนิงอีกสักรอบนะคะ

อายุ 28 ปี จัดฟันรอบสองคะ (ครั้งแรกที่จัด ตอนนั้นอยู่ประมาณ ม3 - ม4 คะ ที่จัดอีกครั้งเนื่องจากไม่ยอมถอนฟันตอนแรกคะ)

1. การจัดฟันทำให้เหงือกร่นจริงรึเปล่าคะ T^T ทำไมตอนที่ปรึกษาหมอ ไม่เคยมีท่านใดแจ้งก่อนเลย เกี่ยวกับผลข้างเคียง

2. รึว่าที่เหงือกร่นเป็นมาจากการแปรงฟันตอนที่มีเครื่องมือแบบผิดวิธีหรือการแ ปรงฟันไม่สะอาดเลยทำให้เหงือกร่นรึเปล่าคะ  

3. ถ้าเราแปรงฟันให้ถูกวิธี ทานผลไม้ที่มีวิตามินซีเยอะๆๆ จะช่วยแก้ปัญหาได้รึไม่คะ

4. ใน internet จะบอกว่า ถ้าอายุเยอะ จัดฟันแล้วจะมีปัญหาเหงือกร่นจริงหรือไม่คะ

5. ตอนที่จัดฟัน รากฟันละลายตัว ทานแคลเซียมจะช่วยให้ฟันแข็งแรงขึ้น พอจะช่วยได้มั้ยคะ

ขอบคุณมากๆๆคะ

ส่งโดย: rilak
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8  

58.137.125.180 fwd for 10.1.1.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/13/11 เวลา 15:00:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ทำให้เหงือกร่นได้ แต่จริงๆ แล้วเหงือกร่นเกิดได้จากหลายสาเหตุ เหตุสำคัญคือการดูแลรักษาความสะอาดช่องปากไม่เหมาะสม เช่น ดูแลไม่ดี ทำให้เกิดเหงือกอักเสบ เหงือกจึงร่น ยิ่งระหว่างจัดฟัน เราจะไม่สามารถแปรงฟันได้สะดวก ไหมขัดฟันถ้าไม่ค่อยได้ใช้ก็ยิ่งแล้วใหญ่ หรือดูแลดีเกินไป การแปรงฟันบ่อยเกินไปหรือแรงเกินไป หรือแปรงไม่ถูกวิธี ทำให้เหงือกร่น สาเหตุเหล่านี้สำคัญกว่าสาเหตุจากแรงจัดฟันค่ะ  
2. อธิบายไว้แล้วในข้อ 1
3. ช่วยไม่ให้เหงือกร่นมากขึ้น แต่เหงือกเป็นอวัยวะที่เมื่อร่นแล้ว ก็ร่นเลย ไม่สามารถทำให้มันงอกกลับคืนมาได้ (เหงือกร่นเล็กๆ น้อยๆ อาจคืนกลับได้บ้าง คือเหงือกจะแนบแน่นกับฟันดีขึ้น)
3.1 เรื่องวิตามินซี เป็นตัวเสริม แต่ไม่ใช่ตัวรักษา อธิบายง่ายๆ คือถ้าเรากินวิตามินซีมากๆ ก็ไม่ได้ทำให้เหงือกงอกขึ้นมาได้ค่ะ
4. ประเด็นหลักคือ การดูแลรักษาความสะอาดสำคัญกว่า อายุไม่ค่อยเกี่ยวนัก แต่ก็แน่นอนเมื่อคนเราอายุมากขึ้น ผิวหนังเหี่ยวย่นได้ เหงือกก็เหี่ยวย่นได้ ปัญหาเหงือกร่นจึงเกิดขึ้นได้ง่าย ถ้าเราดูแลรักษาเหงือกและฟันได้ไม่ดีพอ
5. คล้ายๆ ที่ตอบใน 3.1 คือ เรื่องวิตามินแร่ธาตุ เป็นตัวเสริมในกลไกต่างๆ ของร่างกาย แต่ไม่ใช่ยารักษา แคลเซียมจึงไม่สามารถทำให้รากฟันที่ละลาย งอกขึ้นมาใหม่ได้ค่ะ อีกทั้งแคลเซียมซึมผ่านจากกระแสเลือดเข้าสู่ฟันได้น้อย แคลเซียมจะมีผลต่อฟันในวัยเด็กหรือตั้งแต่อยู่ในครรภ์มารดา มากกว่าเมื่อโตเป็นผู้ใหญ่แล้วค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/13/11 เวลา 15:07:23 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.109.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/13/11 เวลา 15:16:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Grin  ขอบคถณหมอหนิงมากๆๆนะคะ  

มีอีกข้อนึงคะ  

สงสัยว่าเมื่อถอนฟันกรามน้อยไปแล้ว ต้องเลื่อนเขี้ยวให้เข้าไปแทนที่กรามน้อย แล้วตรงตำแหน่งเขี้ยวเดิม จะถูกแทนที่ด้วยฟันซี่ที่ถัดจากเขี้ยว

เหงือกที่อยู่ตรงเขี้ยวมันลึกมากกว่าเหงือกซี่ที่ถัดจากเขี้ยวนิดนึงอะคะ แล้วตอนที่มันเลื่อนมาแทนที่กัน ก็กลายเป็นเหงือกร่นไปเลยรึเปล่าคะ หรือว่าเหงือกมันกระชับขึ้นกับฟันซี่ใหม่ ^^" (ถ้าเขียนงง ต้องขออภัยด้วยนะคะ)

58.137.125.180 fwd for 10.1.1.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/13/11 เวลา 16:47:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปกติแล้วมันจะกระชับกับฟันซี่ใหม่ อันเนื่องมากจากฟันเคลื่อนที่เป็นแบบช้าๆ ทั้งกระดูกและเหงือกก็ค่อยๆ ปรับตัวได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.109.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/13/11 เวลา 16:49:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Grin Grin Grin ขอบคุณหมอหนิงมากๆๆนะคะ รู้สึกสบายใจมากๆเลยคะ

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->