แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1059: ขอปรึกษาเรื่องการจัดฟันแบบใสที่เมืองไทย แต่ตัวอยู่อังกฤษ  (จำนวนคนอ่าน 4553 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/09/11 เวลา 05:38:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะ คุณหมอ ขอขอบคุณที่กรุณาตอบปัญหาของดิฉัน ในคราวที่แล้ว ซึ่งช่วยให้ดิฉันตัดสินใจที่จะกลับไปจัดฟันใหม่ แต่คงจะขอจัดฟันแบบใส ( invisalign ) เพราะคงไม่ทรมานมาก แต่ราคาสูงมากที่อังกฤษ ดิฉันเลยอยากรบกวนถามคุณหมอว่า จะเป็นไปได้ไหมคะ ที่จะกลับไปทำการรักษาที่เมืองไทย (เพราะราคาถูกกว่ามาก) แต่คงไม่ได้อยู่ในเมืองไทยตลอด  คือส่วนใหญ่ดิฉันกลับปีละครั้ง แต่ถ้ากลับไม่ได้อย่างช้าสุดก็สองปีครั้ง แต่ละครั้งไม่เกินสองเดือน  คือจากที่อ่านเจอ ทันตแพทย์จะทำการหล่อแบบฟัน แล้วทำเป็นชุดๆ เพื่อเปลี่ยนใส่ตามการเคลื่อนของฟัน ( ในกรณีของดิฉัน เนืองจากฟันห่าง และเคยจัดฟันมา เลยพอจะนึกภาพออกว่า มันค่อยๆเคลื่อนมาติดกัน แล้วแต่ซี่ฟันที่คุณหมอดึงมา)  
ปล. ถูกผิดอย่างไรต้องขอประทานโทษนะคะ ดิฉันไม่ทราบจะใช้ภาษาอย่างไรดี
โดยสรุปคือ เป็นไปได้มั้ยคะ ที่จะไปพบแพทย์ เตรียมการจัดฟัน หล่อแบบ ได้เครื่องมือ แล้วเอากลับไปใส่ แล้วเปลี่ยนเองที่นี่ พอมีโอกาสได้กลับไป ค่อยไปตรวจเช็คกับทางคุณหมออีก แล้วแต่โอกาสจะอำนวย แต่ถ้าเป็นไปไม่ได้ ดิฉันคงต้องยอมทำที่นี่ แต่ราคาสูงกว่าหลายเท่า ( เสียดายเงินคะ) แต่ที่สำคัญคือ อายุสามสิบกว่าแล้ว เลยอยากจะรีบทำ กลัวว่าถ้าอายุมากเกินไปอาจทำให้จัดฟันยากขึ้น ไม่ทราบอันนี้มีส่วนรึเปล่าคะ แต่ตอนนี้สุขภาพเหงือก็ปรกติดีนะคะ ไม่ได้มีปัญหาอีก แต่อาจจะกินอาหารแข็งๆลำบากเนื่องจากฟันห่าง กัดหรือเคี้ยวอาหารแข็งๆจะเจ็บเหงือก โดยเฉพาะบริเวณที่ไม่มีฟันกราม อีกเหตุผลที่อยากจะจัดฟันให้ชิดกันดีแล้ว ก็จะได้ทำฟันปลอมใส่ตรงฟันกรามที่ทอนไปด้วย เผื่ออายุมากขึ้นจะได้ไม่มีปัญหามาก เพราะค่ารักษาฟันที่นี่แพงมากคะ จนแฟนดิฉันซึ่งเป็นคนอังกฤษยังอยากจะถอนฟันจริงออกให้หมดปาก แล้วใส่ฟันปลอมแทนใหม่ทั้งหมด เค้าบอกว่าจะได้ไม่ต้องมากังวลเรื่องฟันอีก ( แต่กว่าจะถอนหมด คงจะเจ็บน่าดู ) Grin ขอขอบคุณคุณหมอที่เสียสละเวลามาให้คำปรึกษา ขอให้บุญกุศลที่คุณหมอคอยช่วยเหลือบุคคลอื่นๆนี้ ส่งผลให้คุณหมอเจริญในทุกๆทางนะคะ Smiley
ส่งโดย: penni_siam
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

86.134.192.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/09/11 เวลา 07:49:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นไปไม่ได้ค่ะ เพราะถึงจะจัดฟันแบบ invisalign ก็ต้องหาคุณหมอเป็นระยะๆ ไม่สามารถหาคุณหมอปีละ 1 ครั้ง นั่นนานเกินไป ที่บอกว่าทำเครื่องมือจัดฟันเป็นชุดๆ ไม่ใช่หมายถึงทำเตรียมไว้ล่วงหน้าหลายชุด แต่เมื่อใส่อันหนึ่งไปสักระยะ ก็จะต้องมาพิมพ์ปากใหม่เพื่อทำชุดใหม่ อะไรอย่างนี้ค่ะ  

ปกติการจัดฟันแบบ invisalign ที่เมืองไทย ไม่ใช่ถูกนะคะ ก็ราคาสูงประมาณ 2 แสนบาทค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.135.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/10/11 เวลา 06:44:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องขอโทษที่เข้าใจผิดเองคะ Huh พอคุณหมอบอกก็เลยลองหาข้อมูลใหม่ ปรากฎว่าที่อังกฤษถูกกว่าคะ สำหรับการจัดฟันแบบ invisalign แต่ที่ตอนแรกว่าคิดว่าที่เมืองไทยถูกกว่าเพราะเข้าใจว่าการจัดฟันแบบ clear aligner คือการจัดฟันอย่างเดียวกัน(ก็เค้าเขียนจัดฟันแบบใส ถอดได้)
 เห็นราคาตามคลีนิคเอกชนหลายแห่ง แจ้งราคาไว้ที่12000 - 24000 บาท เลยดีใจ คิดว่าทำที่เมืองไทยจะถูกกว่าเสียอีก ทีนี่ การจัดแบบ invisalign ราคาอยู่ที่ 1995 £ (โปรโมชั่นที่ Birmingham ค่ะ ถ้าเป็นที่ London ถูกกว่านี้อีกค่ะ ประมาณ 1500 £ ขึ้นอยู่กับอัตราแลกเปลี่ยนคะ ตอนนี้ประมาณ ปอนด์ละ 45 บาทกว่าๆนะคะ ก็คำนวณแล้วต่ำกว่าหนึ่งแสนบาท แถมมีระบบผ่อนจ่ายแบบไม่มีดอกเบี้ยด้วยคะ)
ปล. ดิฉันอยู่ Birmingham ค่ะ
แต่ที่ไม่เข้าใจคือ การจัดฟันทั้งสองวิธีนี้ให้ผลลัพธ์ แตกต่างกันอย่างไรคะ ทำไมราคาถึงได้ต่างกันลิบลิ่วขนาดนี้ อาจจะพอเข้าใจขั้นตอนการผลิต ว่าวิธีที่แพงกว่ามีวิธีการทำที่ยาก ละเอียดซับซ้อนกว่า และแถมยังต้องส่งไปทำที่อเมริกา แต่ดูอุปกรณ์แล้ว รูปร่างมันคล้ายกันเลยนะคะ คงต้องขอความกระจ่างจากคุณหมอ เพราะยังแอบหวังว่าจะได้จัดฟันแบบถูกอยู่ หากผลที่ออกมาเหมือนกัน
แต่ที่สำคัญว่าฟันห่างในกรณีของดิฉันจะสามารถจัดแบบไหนได้คะ ขอบคุณคะ

81.156.44.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/10/11 เวลา 06:51:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การประสบความสำเร็จของการจัดฟันมีหลายปัจจัย คงไม่สามารถตอบได้ว่าวิธีไหนดีกว่ากัน แต่ทั้ง 2 วิธีก็สามารถเคลื่อนที่ฟันให้เข้าที่ได้ วิธี invisalign อาจช่วยแก้ปัญหาการสบฟันที่ไม่ยากนัก ถ้าฟันเกมากหรือยากมาก จะใช้วิธีนี้ไม่ได้หรือไม่เหมาะสมค่ะ ส่วนว่ากรณีของคนไข้จะเหมาะสมหรือไม่ ต้องไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจดูก่อนนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.135.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/10/11 เวลา 06:56:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคะคุณหมอ แหมตื่นเช้าจังนะคะ ดิฉันคงต้องเข้านอนแล้ว ที่นี่เกือบเที่ยงคืนแล้วคะ good morning and good night นะคะ ว่างๆจะรบกวนใหม่  Grin ขอบคุณคะ

81.156.44.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->