แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1052: ปรึกษาเรื่องจัดฟันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 1694 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/04/11 เวลา 09:09:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีปีเถาะค่ะ คูณหมอ
    1.  หนูจัดได้ฟันมา 2 เดือนแล้วค่ะ เมื่อวานหนูไปเปลี่ยนเหล็กมาอ่ะค่ะทำไม แบร็กเก็ต ฟันหน้าเป็นสีดำอ่ะต่างจากครั้งแรกที่ใส่มาอ่ะค่ะ พอสังเกตุแล้วมันดูน่าเกียจอ่ะค่ะ พอตอนหมอทำเสร็จเค้าก็ไม่ได้ให้ดูกระจกด้วยอ่ะค่ะ  เนื่องจากแบร็กเก็ตหลุดอ่ะค่ะ ไม่รู้หรอกค่ะว่าแบร็กเก็ตหลุดรู้ก็เมื่อตอนไปเปลี่ยนเหล็กนี้แหละค่ะ แถมทำไมต้องจ่ายตังค่าหลุดด้วยอ่ะค่ะตัวตั้ง 200 บาท แต่ถ้าแบร็กเก็ตหายตัวตั้ง 500 อ่ะค่ะ  
 2. แล้วเดือนหน้าหมอบอกว่าให้ขูนหินปูนด้วยอ่ะค่ะ อย่างนี้ต้องถอนเหล็กออกก่อนไมอ่ะค่ะ แล้วมันจะเจ็บกว่าตอนที่ไม่ได้ใส่เหล็กไมอ่ะค่ะ  
 3. คุณหมอค่ะทำไมตอนเราอยู่ในห้องแอร์เป็นเวลานานแล้วมันทำให้เราปากแห้งแล้วยั งมีเรื่องกลิ่นปากด้วยอ่ะค่ะ แล้วอย่างนี้ต้องทำไงอ่ะค่ะกลัวคนอื่นเค้ารังเกียจอ่ะค่ะ  
ส่งโดย: ladybug57
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 9  

222.123.172.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/04/11 เวลา 10:52:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เรื่องสี ถ้าไม่ชอบก็อาจไปหาคุณหมอให้เปลี่ยนให้ นะคะ (สีนั้นเกิดจากยางที่เรียกว่า o-ring) แต่บางคลินิกก็มีสีให้เลือกน้อย อันนี้ก็คงเลือกไม่ค่อยได้น่ะค่ะ / เรื่องค่ารักษา แต่ละที่ไม่เท่ากันค่ะ / เรื่องเหล็กหรือแบร็กเก็ตหลุดนี้ ที่ไหนๆ ก็คงต้องเก็บค่ารักษาเพิ่มมั้งคะ คนไข้ต้องดูแลรักษาให้ดีน่ะค่ะ อย่างไรก็ดี ปัญหาแบร็กเก็ตหลุด เจอกันทุกคนล่ะค่ะ มากบ้างน้อยบ้าง แล้วแต่คนค่ะ
2. ไม่ต้องถอดเหล็กออกค่ะ สามารถขูดหินูนได้ เรื่องความเจ็บไม่ได้แตกต่างกันค่ะ  
3. ห้องแอร์อากาศแห้ง ปากก็เลยแห้ง ถ้าบางคนต้องอ้าปากมาก คุยมาก ก็ปากแห้งเพิ่มค่ โดยปกติเชื้อโรคในช่องปาก ถ้าปากแห้งก็จะเจริญได้ดี ฉะนั้น คนไข้ควรทำให้ปากชุ่มชื่น. จิบน้ำบ่อยๆ หรืออมลูกอม เคี้ยวหมากฝรั่งเพื่อกระตุ้นให้น้ำลายไหลได้มากขึ้น ควรเลือกชนิดปราศจากน้ำตาลนะคะ อย่างไรก็ดี ปัญหากลิ่นปากเกิดได้จากหลายสาเหตุ สาเหตุใหญ่ๆ เกิดจากสภาพช่องปากของเราเอง คือ เชื้อแบคทีเรียค่ะ แบบว่า เรารักษาความสะอาดช่องปากได้ไม่ดีพอ ยิ่งคนที่จัดฟัน มีเครื่องมือจัดฟันอยู่ในปาก ทำให้แปรงฟันทำความสะอาดได้ยากขึ้น ต้องยิ่งขยันนะคะ ก็จะช่วยลดปัจจัยไปได้มากเลยค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.109.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/07/11 เวลา 21:45:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะคุณหมอ  Smiley
ส่งโดย: ladybug57
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 9  

58.8.141.108 fwd for 192.168.201.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->