แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1048: Re: สงสัยการจัดฟันกับการถอนฟันที่ดูไม่สมดุล  (จำนวนคนอ่าน 3744 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/02/11 เวลา 07:17:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. สมดุลหรือไม่สมดุล คงเป็นไปตามสภาพขากรรไกรและจำนวนฟันเพื่อให้สัมพันธ์กัน เนื่องจากฟันหน้าหายไป 1 ซี่ คุณหมอเลยต้องอาศัยฟันกรามน้อยมาทนแทนระยะที่หายไปทางข้างหน้า แต่รักษาไปๆ อาจพบว่าระยะไม่พอที่จะเคลื่อนที่ฟันเลยต้องถอนฟันเพิ่มเติมอีก
1.1 คนไข้อาจต้องทำใจนิดนึงเพราะเริ่มแรกเรามีทุนมาน้อยกว่าคนปกติ การรักษาก็จะยากขึ้นเลยอาจไม่ดีเพอร์เฟ็ค อย่างไรก็ดี หมอเชื่อว่าคุณหมอที่รักษาคนไข้คงพยายามทำให้ดีที่สุดล่ะค่ะ
2. คุณหมอน่าจะดึงฟันข้างล่างออกมาข้างหน้าให้มากขึ้นเพื่อฟันบนและฟันล่างดูสม ดุลกัน ส่วนจะออกมาได้มากน้อยแค่ไหน คงต้องถามคุณหมอที่รักษา สาเหตุส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะฟันหน้าล่างมีน้อยด้วย (หายไปซี่นึง) มาแต่เดิม ทำให้ขากรรไกรบนดูใหญ่กว่าขากรรไกรล่าง
3. ขึ้นอยู่กับความสามารถในการเคลื่อนที่ฟันมากก่า การถอนฟันเพิ่มเติมมีส่วนช่วยเพิ่มระยะในการเคลื่อนฟันมาข้างหน้าได้มากขึ้น  ส่วนเรื่องคาง ยังบอกตอนนี้ไม่ได้ต้องถามคุณหมอที่เขารักษาจริง บางครั้งถ้าคางยาวไม่พอ คุณหมออาจพิจารณาให้ทำศัลยกรรมตกแต่ง เพราะการจัดฟันก็มิใช่สูตรสำเร็จในการรักษาใบหน้า บางครั้งคนไข้หลายคนมักสับสนว่า การจัดฟันทำให้หน้าสวยขึ้น ดูเรียวขึ้น บางคนหน้าอูม ก็ทำให้หน้าเรียวตอบได้ บางคนหน้าตอบก็ทำให้หน้าเต็มดีได้ ซึ่งไม่ใช่ การจัดฟันนั้นชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าจัด "ฟัน" การจัดฟันไม่สามารถไปเปลี่ยนอะไรโครงสร้างกระดูกขากรรไกร คาง โหนกแก้ม จมูก อะไรเหล่านี้ได้ (ต้องศัลยกรรมตกแต่ง) แต่การที่ฟันเรียงตัวดี อาจไปส่งเสริมใบหน้าโดยรวมได้บ้างเท่านั้น
4. ไม่น่าจะงุ้ม แต่บางทีแล้ว ท้ายที่สุด ถ้าบังคับฟันให้งุ้มลงก็ช่วยฟันหน้าบนสบกับฟันหน้าล่างได้ กรณีที่หมอไม่สามารถเคลื่อนฟันได้เพิ่มเติม ซึ่งส่วนใหญ่คุณหมอจะบอกคนไข้ให้ตัดสินใจก่อนว่าจะเอาไหม  
5. ตอบไปค่อนข้างครบถ้วนแล้วคือ โดยทั่วไปการถอนฟันเพิ่มจะช่วยให้มีพื้นที่ในการเคลื่อนฟันข้างล่างออกมาได้ มากขึ้น แต่ส่วนจะถอนแล้วจะเป็ฯไปได้มากแค่ไหน อันนี้ต้องถามคุณหมอที่รักษา จริงๆ แล้วคนไข้ก็เพิ่งเริ่มต้นรักษามาได้ไม่กี่เดือน อาจเห็นผลในการรักษาน้อยอยู่ ก็เลยไม่ค่อยแน่ใจ
5.1 คนไข้สามารถถามคุณหมอที่รักษาได้เลย ว่าคนไข้กังวลอะไร ถามเขาว่า ถ้าถอนจะผลอย่างไร .... ถ้าไม่ถอนจะมีผลอย่างไร .... แล้วก็เอามาประมวลผล คิดตรึกตรองดูว่า จะเลือกแบบไหน คือว่า เลือกทางหนึ่ง แนวทางการรักษาก็เป็นไปอย่างหนึ่งให้ผลลัพธ์อย่างหนึ่ง // เลือกอีกทางหนึ่งก็จะเป็นอีกแบบหนึ่ง คนไข้ควรบอกสิ่งที่คนไข้ต้องการและความกังวลให้คุณหมอทราบ คุณหมอจะได้ไปพิจารณาดูว่า จะสามารถทำให้ได้หรือไม่ หรือได้มากที่สุดแค่ไหน คนไข้จะได้ไม่ต้องช้ำใจว่าทำไม่ได้หรือไม่ดีอย่างที่คาดหวัง นะคะ
6. จริงๆ แล้วลักษณะที่เรียกว่าปากอูมอาจเกิดจากกล้ามเนื้อและใขมันด้วย ส่วนรักษาเสร็จแล้วปากอูมจะดีขึ้นไหม ก็ยังบอกตอนนี้ไม่ได้หรอกค่ะ แต่ที่บอกได้คือ ฟันน่าจะเรียงตัวดีขึ้น
7. เรื่องคางสั้น จริงๆ แล้วหมอจัดฟันจะมองประเด็นที่ฟันนะคะ ซึ่งหมอต้องนำไปวิเคราะห์ ซึ่งทำได้ลำบากทางคอมพิวเตอร์ อย่างที่บอกคือ ถ้ามองที่ฟัน หมอว่าก็น่าจะแก้ไขได้ แต่ถ้าคนไข้ต้องการคางเพิ่มจริงๆ (ซึ่งมันเกินความสามารของหมอจัดฟัน) หลังการรักษาจัดฟันแล้ว บางทีคุณหมออาจแนะนำให้ทำศัลยกรรมตกแต่งค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.141.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/02/11 เวลา 18:26:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

*** ผมขออนุญาตลบรูปออกนะครับ  อันนี้เป็นคำถามจากคำตอบด้านบน

สวัสดีครับคุณหมอ สวัสดีปีใหม่ 2554 ด้วยนะครับ ^^  
คือผมจัดฟันแบบโลหะมาได้ 7 เดือนแล้วครับ ซึ่งก่อนจัดฟันได้ถอนฟันไป 7 ซี่ คือ กรามซี่ในสุด 4 ซี่ ส่วนกรามน้อยบน 2 ซี่ซ้ายขวา ส่วนฟันกรามน้อยล่างนั้นถอนซี่  
เดียวคือ ล่างซ้าย (ที่ถอนซี่เดียวนั้นเพราะฟันหน้าไม่ครบมีแค่ 3 ซี่ จากปกติที่จะมีฟันหน้า 4 ซี่) ทำให้ตอนนี้เหลือฟันทั้งหมด 24 ซี่พอดี คือ บน12 ล่าง 12 แต่หมอบอกว่าอาจจะต้องถอน  
ฟันกรามน้อยล่างขวาที่ยังไม่ได้ถอนออก เพราะฉะนั้นผันผมก็ต้องเหลือ 23 ซี่ คือผมสงสัยนะครับว่า  

1.ฟันที่ถอนถ้าเหลือ 23 ซี่ คือบน 12 ล่าง 11 แล้วจะทำให้การสบฟันหรือลักษณะอย่างอื่นสมดุลกันหรือไม่  
2.ผมเป็นคนที่หน้าช่วงบนยาว แต่คางสั้น และหน้าจะดูอูมๆ เวลามองจากด้านข้าง แต่มองด้านหน้าก็ปกติ ถ้าถอนฟันอีกซี่ที่เหลือออกแล้วพอดึงฟันเข้าไปเทนที่ว่างเดิมจะทำให้คางสั้น  กว่าเดิมหรือเปล่าครับ  
3.การถอนกับไม่ถอนออกเพิ่มเติม จะทำให้คางสั้นลงหรือยาวขึ้นครับ  
4.ผมกลัวปัญหาฟันจะงุ้มมากเลยครับ ถ้าเราถอนฟันล่างจะเหลือน้อยกว่าฟันบนจะมีโอกาสทำให้ฟันงุ้มมากกว่าเดิมหรือ  เปล่าครับ  
5.ถ้าหมอเค้าให้ผมเลือกระหว่างถอนกับไม่ถอนผมควรจะเลือกแบบไหนดีครับ แต่ผมอยากให้หน้าดูมีคางที่ยาวขึ้นและหน้าดูเล็กลงครับ แต่ไม่อยากให้ฟันงุ้ม หรือคางสั้นลงกว่าเดิม  
6.จากฟิล์มคุณหมอว่าฟันผมเหยินหรืออูมมากไปหรือเปล่าครับ ถ้าจัดเสร็จแล้วจะหายอูมได้มากไหรือไม่ครับ  
7.จากฟิล์มคางผมสั้นไปหรือเปล่าครับ แต่ผมถ่ายรูปออกมาทีไรคางสั้นทุกที -*-  
ส่งโดย: สมชาย male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

111.84.147.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->