แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1047: ปรึกษาเรื่องจัดฟันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 959 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/31/10 เวลา 19:01:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือว่า ฟันห่างค่ะ ทั้งบนและล่าง แต่ด้านบน ตรงฟันตัดสองซี่คือมีปัญหาเหงือกบวมแต่ไม่มาก รักษาแล้ว แต่รักษาหาย ฟันห่างเป็นหลุมเล็ก ๆ ค่ะ ส่วนระหว่างฟันตัดด้านบนตรงซี่ริม ๆ กับเขี้ยว น่ะค่ะ จะห่างประมาณ 1-2 มิล แล้วเขี้ยวกับฟันกรามหน้าก็ห่างประมาณ 1-2 มิลเช่นเดียวกันค่ะ เป็นทั้งสองด้านเลยข้างบนนะค่ะ

ส่วนฟันล่างตรงระหว่างฟันตัดทั้ง 4 ซี่จะห่างกันแต่ไม่มากนะค่ะ ไม่ถึงมิลประมาณครึ่งมิลประมาณนั้น คือลักษณะการห่างจะเหมือนกับฟันบนน่ะค่ะ แต่จะต่างกันตรงที่เขี้ยวด้านล่างจะเอนเข้าหาลิ้นแล้วก็เบี้ยวนิด ๆ ฟันกรามชิดกันมาก แล้วก็ฟันกรามด้านล่าง ข้างในสุดงอกขึ้นมาข้างเดียวเองอ่ะค่ะ ต้องรองอกให้ครบก่อนรึป่าวคะ?  ราคาจะอยู่ที่เท่าไหร่คะ? ใช้เวลากี่ปี? รบกวนด้วยนะค่ะ
ส่งโดย: BabyMay female
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3   WWW

223.206.176.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/31/10 เวลา 19:12:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ้อ...ลืมไปค่ะ ว่า ฟันโยกด้วย ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้มีอุบัติเหตุหรืออะไรนะค่ะ โยกไม่มากทั้งบนและล่างเลยค่ะ เคยไปหาหมอมาแล้วแต่หมอบอกว่าไม่เกี่ยวกับรากฟัน หรือโรคเหงือกแต่อย่างใด ถ้าอย่างนั้นจะเกี่ยวกับอะไรคะ? หรือเป็นเพราะอะไร ? ตอนนี้เมอายุ 17 จะ 18 ปีแล้วนะค่ะ

223.206.176.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/31/10 เวลา 21:55:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ฟันข้างในสุด ถ้าไม่มั่นใจว่าขึ้นครบหรือยังและจะขึ้นไหม การถ่ายเอ็กซเรย์ก็จะพอคาดการณ์ได้ค่ะ ถ้าขึ้นก็ควรเอาออกก่อนเริ่มต้นจัดฟัน ถ้าหมอตรวจดูแล้วยังไม่ขึ้นหรือไม่มี ก็อาจเริ่มจัดฟันได้ค่ะ
- ค่ารักษาในการจัดฟันประมาณ 45000 บาทค่ะ ใช้เวลารักษาประมาณ 2-3 ปี
- เรื่องฟันโยก ก็ต้องตรวจดูให้แน่ชัด ถ้าไม่มีปัญหาเหงือกอักเสบ ก็อาจต้องดูว่าฟันโยกตรงไหน ถ้าเป็นฟันหน้า ฟันอาจโยกได้เล็กน้อยในระดับปกติ อย่างไรก็ดี คนที่มีปัญหาการสบฟันผิดปกติ ก็ทำให้ฟันโยกได้ด้วยค่ะ

หมอแนะนำว่าหากคนไข้ต้องการจัดฟัน ก็ลองไปหาคุณหมอจัดฟันเพื่อตรวจสุขภาพช่องปาก ถ่ายเอ็กซเรย์ฟันดูก่อน นะคะ เขาจะได้ววางแผนการรักษาให้ได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

115.87.169.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/01/11 เวลา 13:47:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะคุณหมอหนิง แต่เท่าที่เมเคยเห็นเพื่อนที่จัดฟัน จะมีลวดม้วน ๆ คล้าย ๆ สปริงอ่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามีไว้ใช้ทำอะไรหรอคะ?

222.123.211.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/01/11 เวลา 19:46:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลวดจริงๆ แล้ว มีหลายประเภท หลายขนาด หลายรูปร่าง ด้วยค่ะ แต่ละชนิดก็มีวิธีใช้ ข้อกำหนดในการใช้ต่างกัน โดยทั่วไปแล้ว ลวดก็มีจุดประสงค์ในการเคลื่อนที่ฟันไปในทิศทางที่คุณหมอกำหนดค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.70.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->