แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1035: เหงือกบวมตรงฟันกรามTT  (จำนวนคนอ่าน 9598 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/17/10 เวลา 23:07:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือหนูเหงือกบวมตรงฟันกรามค่ะ ตอนนี้หนูอายุ19 ฟันกรามมันเอียงๆเข้าไปด้านกระพุ้งแก้มค่ะ อย่างงี้เรียกว่าฟันคุดรึเปล่า คือมันเอียงๆเข้าไป แล้วไอฟันบนเนี่ยมันก็โดนตรงเหงือกพอดี รู้สึกได้ว่าฟันกรามบนมันแหลมๆด้วยค่ะ ตอนนี้ขบฟันไม่ได้เลย เพราะถ้าฟันบนโดนตรงเหงือกบวมมันจะเจ็บมาก เคี้ยวอาหารไม่ค่อยได้เลยด้วย เป็นมาสองสามวันแล้ว ทานยาแก้อักเสบอยู่ หนูไม่อยากผ่าออกอ่ะ กลัว  Cry ช่วยหนูด้วย  [b][/b][/size][size=2] Cry Cry Cry Cry
ส่งโดย: yakusoku
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

183.89.126.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/17/10 เวลา 23:30:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอไปนอนแล้วหรอ เจ็บเหงือกบวมมากเลย ฮืออ  Cry Cry Cry Cry Cry

183.89.126.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/18/10 เวลา 08:11:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น่าจะเป็นฟันคุดค่ะ รักษาด้วยการถอนฟันซี่นั้นและซี่ตรงข้าม(ฟันบน) ออก
ตอนนี้ถ้ายังปวดอยู่ ให้หายาแก้ปวดมารับประทาน ส่วนยาแก้อักเสบ ถ้ารับประทานควรรับประทานให้ครบกำหนด ประมาณ 5 วัน หนูอาจไปหาคุณหมอฟันเพื่อนัดรักษา รอกินยาครบจะได้รักษาได้ทันที

ไม่ควรปล่อยไว้ บางคนกินยาแล้วหายก็ไม่ไปหาหมออีกจะทำให้โรคซับซ้อนและรักษายากขึ้นในอนาคต

หนูต้องพยายามแปรงฟันให้สะอาดจะช่วยลดปริมาณเชื้อโรคในช่องปาก การบ้วนน้ำเกลือตอนเช้า อาจจะช่วยให้เรื่องเหงือกได้บ้าง ลองดูนะคะ

ฟันคุดเป็นอะไรที่ต้องเจอ ไม่ต้องไปกลัวหรอกค่ะ ถือว่าเป็นประสบการณ์ชีวิต  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 12/18/10 เวลา 08:12:53 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.74.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/19/10 เวลา 00:14:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Cry Cry Cry Cry ไม่คิดว่าหนูจะเป็นฟันคุด  Cry Cry Cry
ถ้าหนูไม่ถอนจะเป็นอันตรายมากแค่ไหนคะ คุณหมอ
แต่ตอนนี้ก็พยายามแปรงฟันให้นานๆกว่าเดิม แต่ตรงที่เป็นฟันคุดมันแปรงแรงไม่ได้ เจ็บเหงือกบวมอยู่ค่ะ  Cry Cry Cry ทรมานจัง กินข้าวก็ยากเย็น แล้วอีกข้างนึงค่ะหมอ หนูก็พยายามสบฟันดูนะคะ ฟันกรามอีกข้างนึงมันก็ปวดๆเจ็บๆ แต่มันไม่ได้คุดหรอกค่ะ นี่คืออาการฟันกรามกำลังโตขึ้นหรือเปล่าคะ แต่มันไม่ได้มีอาการเหงือกบวมนะคะ
ฮือออออ  Cry Cry Cry Cry

27.130.212.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/19/10 เวลา 07:45:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันคุดมีอันตรายหลายอย่าง ไม่ควรเก็บไว้ค่ะ เมื่ออาการปวดลดลงควรรีบไปทำใจและไปหาคุณหมอนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.139.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->