แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1033: การรักษารากฟัน  (จำนวนคนอ่าน 6825 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/16/10 เวลา 15:45:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วันนี้ดิฉันไปหาหมอที่คลีนิคที่เคยอุดฟันมาค่ะเนื่องจากอาการเจ็บเวลาเคี้ยว ยังไม่หายหลักจากที่ตกแต่งฟันที่มันค้ำกันอยู่หลังอุดฟันไปแล้วครั้งแรก หมอท่านที่อุดฟันให้บอกว่าอาการเจ็บเวลาเคี้ยวไม่เกี่ยวกับวัสดุที่อุดฟันแล ้ว ดังนั้นหมอจึงแนะนำให้รักษารากฟันค่ะแต่ต้องรอพบหมอรักษารากฟันอีกที ดิฉันอยากถามคุณหมอว่าหากรักษารากฟันแล้วจำเป็นไหมค่ะว่าจะต้องทำการครอบฟัน ด้วย
เพราะค่าใช้จ่ายนั้นค่อนค้างแพงค่ะ ดิฉันจะได้ลองหาโรงพยาบาลของรัฐไว้เป็นทางเลือกค่ะหากได้รักษารากฟันจริงๆ
ขอบคุณมากค่ะ Cry
ส่งโดย: @@nam@@
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 13  

61.90.7.131 fwd for 192.168.2.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/16/10 เวลา 16:57:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เนื่องจากหมอไม่ได้ตรวจช่องปากของคนไข้ จึงตอบอะไรไม่ได้มากนัก หมอสามารถตอบคำถามได้เพียงกว้างๆ เท่านั้น

ไม่รู้ว่าฟันที่อุดนั้นผุหรือสึกลึกแค่ไหน อาการเคี้ยวแล้วเจ็บเกิดจากหลายสาเหตุ ที่พบบ่อยก็คือฟันผุ/ฟันสึก ซึ่งถ้าอุดฟันแล้วไม่หายก็ต้องรักษารากฟัน ประเด็นนี้หมอแนะนำว่า เมื่ออุดฟันไปแล้วอาจลองสังเกตอาการดูก่อน ดูว่าอาการดีขึ้นหรือไม่ ต้องใช้เวลาสักหน่อย แต่ถ้านานๆ ไปแล้วอาการไม่ดีขึ้นหรือแย่ลง อย่างนี้จึงจะแน่ชัดว่าควรรักษารากฟัน

ปัญหาเคี้ยวแล้วเจ็บอีกอย่างคือ ฟันแตก/ฟันร้าว ปัญหานี้อาจเกิดร่วมกับฟันสึก รักษาด้วยการอุดฟัน(ถ้าเป็นน้อยๆ) แต่ถ้าเป็นมาก นอกจากเคี้ยวแล้วเจ็บ คนไข้จะมีอาการปวดฟัน คล้ายกับฟันผุ อย่างนี้ก็แนะนำให้รักษารากฟัน

เรื่องการรักษารากฟันแล้วควรทำครอบฟันหรือไม่ โดยปกติแล้วฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว จะเปราะแตกหักง่ายโดยเฉพาะในฟันกรามซึ่งทำหน้าที่บดเคี้ยวอาหาร แบบนี้ก็จะแนะนำให้ทำครอบฟันค่ะ ฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว หากเกิดแตกหัก ก็ไม่มีวิธีการรักษาอะไรอย่างอื่นแล้วนะคะ

ฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว มีบางกรณีที่อาจเลือกไม่ทำครอบฟันได้ คือ ฟันที่รูผุเล็กๆ หรือมีเนื้อฟันธรรมชาติเหลืออยู่มาก (ต้องให้คุณหมอพิจารณาค่ะ)

ลองดูนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.109.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/16/10 เวลา 17:25:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ
ฟันที่อุดมารูกว้างค่ะคุณหมอเหลือเนื้อฟันจริงๆแค่ด้านเดียวค่ะส่วนอีกด้านเ ป็นวัสดุที่อุดค่ะ(แย่จังเลยนะคะ)
ถ้าไม่เคี้ยวอาหารดิฉันไม่มีอาการปวดเลยค่ะแต่พอลองเคี้ยวแค่ข้าวเปล่าก็จะเ จ็บขึ้นมาเลยค่ะแต่ไม่มี อาการปวดตุ๊บๆนะคะแค่เจ็บเฉยๆ(คือไม่มีอาการปวดฟันเหมือนฟันผุน่ะค่ะ)
ยังไงก็ขอขอบคุณทุกคำตอบและคำแนะนำที่ให้มานะค่ะ
ขอบคุณค่ะ Grin

61.90.7.131 fwd for 192.168.2.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/16/10 เวลา 19:27:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจลองสังเกตอาการสักพัก ถ้าอาการไม่ดีขึ้นหรือแย่ลง ก็ควรกลับไปหาหมอเพื่อเช็คดู ปกติหลังจากอุดฟันใหม่ๆ ถ้ารูใหญ่ ก็เป็นอาทิตย์นะคะ ว่าจะโอเค

การถ่ายเอ็กซเรย์อาจช่วยประกอบการตัดสินใจได้ว่ามีปัญหาอะไรในรากฟันหรือโพร งประสาทฟันและจำเป็นต้องรักษารากฟันหรือไม่ค่ะ

115.87.134.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/16/10 เวลา 23:03:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดิฉันทำการอุดฟันซี่นี้มา2สัปดาแล้วค่ะ วันนี้ไป x-ray มาแล้วแต่หมอนัดวันพรุ่งนี้เพื่อให้ทันตแพทย์รักษารากฟันดูอีกทีค่ะ ภาวนาขออย่าให้ต้องรักษาเลยค่ะ
เพราะต้องจัดฟันต่ออีกอ่ะค่ะ อยากใส่เหล็กดัดฟันแล้วค่ะเพราะเคลียร์ช่องปากแล้วเหลือแต่ซี่เจ้าปัญหานี่แ หละค่ะยังไงก็ขอบคุณมากนะค่ะที่เป็นกำลังใจให้และที่ตอบคำถามให้
ขอบคุณมากค่ะ Smiley

115.87.121.90 fwd for 10.0.0.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 12/17/10 เวลา 14:04:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผลสรุปออกมาแล้วค่ะ
น่าเศร้าจังเลยค่ะ ดิฉันเพิ่งผ่านขั้นตอนการรักษารากฟันมาขั้นตอนแรก  Huh
ปวดจังเลยค่ะ เจ็บด้วยตอนทำนะค่ะ ตอนนี้ยาชายังไม่หมดฤทธิ์เลยค่ะแล้วตอนหมดจะเป็ยยังไงหนอ  Roll Eyes

115.87.215.87 fwd for 192.168.2.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 12/17/10 เวลา 15:54:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจปวดมากขึ้น แนะนำให้ทานยาแก้ปวด ถ้าไม่ปวดก็ถือว่าโชคดี
การรักษารากฟันครั้งแรก คุณหมอจะกำจัดประสาทฟันที่ตายให้สะอาด อาจเกิดการอักเสบภายในประสาทฟัน ทำให้เกิดอาการปวดฟันระหว่างรักษาและหลังรักษาได้บ้าง อาการควรจะดีขึ้นเรื่อยๆ หากอาการไม่ดีขึ้น เช่นปวดมากขึ้น เป็นหนอง ก่อนเวลาที่คุณหมอนัด (ประมาณ 1 สัปดาห์) อาจต้องกลับไปหาคุณหมอก่อนกำหนดเพื่อล้างคลองรากฟัน ค่ะ

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 12/17/10 เวลา 18:45:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้หมดฤทธิ์ยาชาแล้วค่ะ
ไม่มีอาการปวดแต่ถ้ากัดฟันโดนก็มีปวดบ้างค่ะ(น่าจะกัดโดนวัสดุที่อุดไว้ชั่ว คราวมั้งค่ะ)แล้วอีกอย่างคืออ้าปากมากไม่ได้ค่ะสงสัยจะเมื่อยกรามตอนที่ทำฟั น(หมอทำนานไปหน่อย)   วันนี้ทานโจ๊กและนมแค่2อย่างเองค่ะไม่กล้าขยับปากมากกลัวโดนฟันที่รักษามา  
ขอบคุณที่ให้คำปรึกษานะค่ะคุณหมอเดี๋ยวดิฉันจะรายงานอาการเรื่อยๆหากว่ามีอา การผิดปกติ รบกวนคุณหมอด้วยนะคะ Grin

58.8.224.176 fwd for 192.168.2.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 12/17/10 เวลา 18:49:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดิฉัน ลืมบอกไปเรื่องนึงคะ ยาที่ใส่ไว้เหม็นมากเลยค่ะ (จะอาเจียนทุกครั้งเวลาได้กลิ่นยา)นานไหมคะกว่าจะหายเหม็น ? รบกวนด้วยค่ะ Smiley

58.8.224.176 fwd for 192.168.2.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 12/17/10 เวลา 19:36:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คงต้องทำตัวให้ชิน เดี๋ยวมันก็จะจางไปเอง วันสองวันน่าจะหมดกลิ่นค่ะ

58.11.4.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 12/21/10 เวลา 16:47:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนคุณหมออีกครั้งค่ะ
ผ่านมาจวนจะครบสัปดาห์แล้วดิฉันยังรู้สึกเจ็บฟันซี่ที่รักษารากฟันเวลาเคี้ย วข้าวหรือเวลาพูดแล้วฟันมันกระทบกันอยู่เลยค่ะแบบนี้ผิดปกติมั้ยค่ะ ตั้งแต่ทำมายังเคี้ยวข้าวข้างที่ทำมาไม่ได้เลยค่ะ Smiley
รบกวนตอบด้วยนะค่ะ

58.8.230.249 fwd for 192.168.2.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 12/21/10 เวลา 16:56:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอแนะนำไปพบคุณหมอเพื่อตรวจดูว่ามีความผิดปกติอะไรที่ครอบฟันหรือเปล่า ส่วนใหญ่อาการเจ็บเวลาฟันกระทบกัน อาจเกิดจากการสบฟันสูงที่ครอบฟัน การกรอลบจุดสูงออก น่าจะทำให้อาการดีขึ้นได้ค่ะ

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 12/21/10 เวลา 17:00:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอเข้าคลีนิคทุกวันศุกร์ค่ะคุณหมอ ขนาดลิ้นโดนยังเจ็บเลยค่ะ
ต้องรอให้ถึงวันที่หมอนัดค่ะถึงจะสามารถพบหมอคนที่รักษารากฟันได้
ขอบคุณ คุณหมอมากค่ะ Grin

58.8.230.249 fwd for 192.168.2.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 12/21/10 เวลา 17:03:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

งั้นก็ต้องทนรอน่ะค่ะ ช่วงนี้ก็พยายามรักษาความสะอาดให้ดี แปรงแถวๆ นั้นให้สะอาด อย่าให้เศษอาหารติด เหงือกอักเสบ เวลาคุณหมอตรวจจะได้เห็นชัดๆ ค่ะ

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 12/21/10 เวลา 18:28:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รับทราบค๊า.... Wink

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->