แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1031: ทำไมรักษารากฟันแล้วเจ็บเหงือกตลอดเวลา  (จำนวนคนอ่าน 4884 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/12/10 เวลา 23:35:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันหน้าบนได้รับอุบัติเหตุมาหลายปี แล้วเปลี่ยนเป็นสีคล้ำ หมอเอกซเรย์แล้วเห็นจุดดำก็เลยให้รักษารากฟันค่ะ (ไม่มีอาการปวดนะคะ)

ตอนนี้รักษารากฟันเสร็จแล้ว(คุณหมอบอกว่าแห้งแล้ว ก็เลยอุดคลองฟันไปแล้ว แต่ยังไม่ได้อุดตัวฟันที่เจาะโดยวัสดุถาวร หมอฟอกฟันให้ทิ้งไว้สามอาทิตย์ก่อนอุดถาวร)

ปัญหาคือเจ็บเหงือกไม่หายค่ะ (เหงือกตรงที่ต่อกับฟัน ด้านเพดานปาก) เวลาหุบปากหรือพูดลิ้นไปแตะโดนเบาๆก็เจ็บค่ะ ตอนแรกนึกว่าไม่กี่วันจะหาย นี่สองอาทิตย์กว่าแล้วค่ะเจ็บทุกวันเลย (ไม่ใช่ปวดฟันนะคะ เอามือเคาะซี่ไหนก็ไม่เจ็บ แต่ลิ้นโดนเหงือกตรงนั้นเจ็บค่ะ) ทรมานมากค่ะ มันไม่เจ็บมากแต่มันรู้สึกเจ็บตลอดเวลาเลยเวลาพูด

มันเกิดได้จากอะไรบ้างคะ? รักษารากฟันไม่ดี? แพ้สารฟอกฟัน? หรือว่าสาเหตุอื่น  

ปล. ช่วงรักษารากฟันก็มีอาการอย่างนี้นะคะ แต่อย่างที่ว่าค่ะ มันเจ็บไม่มาก แล้วเห็นว่าอยู่ในระหว่างรักษาด้วย แต่นี่มันเสร็จมา 2 อาทิตย์แล้ว T T หรือต้องรอวัสดุอุดฟันถาวรลงไปก่อนคะถึงจะหาย??
ส่งโดย: FD
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8  

125.24.135.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/12/10 เวลา 23:40:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพิ่มเติมนะคะ ฟันที่ทำนี่ ไม่เคยมีอาการปวดฟัน หรือเจ็บเหงือกแถวๆนั้นมาก่อนเลยค่ะ Embarassed จากที่รักษารากฟันนี่ล่ะค่ะ  Embarassed

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/13/10 เวลา 00:09:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพิ่มเติมค่ะ บ้วนน้ำเกลือมา 3 วันแล้ว ก็ไม่ได้ช่วยเลยค่ะ  ตอนตื่นมาจะค่อนข้าง ok คงเพราะตอนนอนไม่ได้โดนบ่อยๆ แต่ช่วงเย็นๆจะเจ็บมากขึ้นค่ะเพราะโดนลิ้นมาทั้งวันเวลาพูดหรือกลืนน้ำลาย(ค ือไม่ไปโดนก็ไม่เจ็บค่ะ แต่มันเลี่ยงไม่ได้นี่อยู่ในปาก  Embarassed )  

ปล. ฟันซี่นี้ติดอยู่กับอีกซี่นึงเห็นคุณหมอบอกว่าอาจจะต้องรักษารากฟันด้วย ถ้าอนาคตปวด (รากฟันอยู่ชิดติดกับซี่ที่รักษาค่ะ แล้วจุดดำอยู่ใกล้มาก) แต่ถึงตอนนี้มันไม่เคยปวดค่ะ สีฟันก็ขาวจั๊วเลย

เหงือกที่เจ็ํบเป็นตรงใต้ฟันซี่ที่รักษารากฟันค่ะ (จุดที่ติดกับตัวฟันเลย ด้านในที่ลิ้นโดนได้ ส่วนเหงือกด้านนอกที่อยู่ติดกับหน้า ไม่เจ็บค่ะ กดก็ไม่เจ็บ)

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/13/10 เวลา 07:37:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จากที่อ่านก็ไม่ชัดเจน คงต้องไปให้คุณหมอตรวจดูเพิ่มเติมจึงจะทราบได้แน่นอนว่าอาการเจ็บเหงือกเกิด จากอะไร  
- ถ้าอาการของรากฟันปกติ ก็ไม่น่าเป็นอะไรแล้ว  
- อาการแพ้สารฟอกสีฟันก็อาจเป็นไปได้ ถ้ามันรั่วซึม ออกมา  
- แต่ที่พบบ่อย ก็อาจเกิดจากเหงือกเป็นแผลหรือเหงือกอักเสบ เพราะมีบางขั้นตอนของการรักษารากฟันที่จะใช้เครื่องมือกดเหงือกไว้ ก็เลยเจ็บ แผลที่เหงือกจะใช้เวลาหายประมาณ 7-14 วัน ฉะนั้นก็ต้องอดทนนิดหนึ่ง

ลองไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูเพิ่มเติมเพื่อความแน่ใจ นะคะ Smiley

ปล.การเคาะฟันทดสอบเองไม่ควรกระทำนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 12/13/10 เวลา 07:39:50 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.235.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/13/10 เวลา 16:51:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะ คุณหมอหนิง

125.24.140.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 12/14/10 เวลา 03:59:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ คุณหมอหนิง

ฟันหน้ามีความจำเป็นต้องครอบฟันมากแค่ไหนคะ? พอดีตอนก่อนทำรากฟันถามคุณหมอว่าฟันนี้อุดเฉยๆไม่ครอบได้หรือเปล่าน่ะค่ะ คุณหมอมองๆฟันแล้วก็บอกว่าได้นะค่ะ (ฟันค่อนข้างใหญ่ และสงสัยตอนนั้นหน้าคนไข้จะบอกว่าไม่ค่อยอยากทำด้วย  Wink )

แต่ตอนนี้กำลังคิดอีกทีทำก่อนจะอุดถาวรค่ะ

ข้อเสียของการครอบฟันมีอะไรบ้างคะ?

และถ้าตอนนี้อุดถาวรไปก่อนแล้ว รอซักปีให้แน่ใจว่ารากฟันไม่มีปัญหา แล้วเปลี่ยนใจมาทำครอบฟัน+เดือย ทีหลังกับฟันที่รักษารากแล้วทำได้หรือไม่คะ? แล้วจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าคะ?

125.24.177.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 12/14/10 เวลา 07:20:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องดูขนาดรูผุ ถ้ารูเล็ก (เนื้อฟันธรรมชาติเหลือมาก) ก็อาจอุดฟันธรรมดา ไม่ต้องครอบฟันก็ได้

ข้อเสียของการครอบฟันคือ การสูญเสียเนื้อฟันธรรมชาติเพราะต้องกรอฟันให้มีขนาดเล็กลง และเรื่องราคาแพง

คนไข้สามารถอุดฟันไปก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนใจทำครอบฟันทีหลังได้ ปัญหาไม่มีอะไรพิเศษ เพียงต้องระวังเรื่องการใช้งานฟันเพราะฟันที่รักษารากฟันมาแล้วจะเปราะแตกหั กง่าย ถ้าใช้ระวังๆ ก็โอเคค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.52.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 12/14/10 เวลา 17:48:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะ

125.24.175.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->