แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1028: สอบถามปัญหาเรื่องฟันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 764 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/07/10 เวลา 23:24:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พอดีว่าเพื่อนฝากถามมาค่ะ ^O^

คือเพื่อนเค้ามีปัญหาฟันไม่สวย และฟันไม่แข็งแรง เค้าเลยคิดว่าถ้าใส่ฟันปลอมทั้งปากไปเลยจะดีกว่ามั้ย คือเค้าบอกว่าเค้าอยากจัดฟัน ฟอกสีฟัน ฯลฯ ค่าใช้จ่ายสูงมาก แต่ถ้าใส่ฟันปลอมไปเลยก็จะเสียค่าใช้จ่ายน้อยกว่า และระยะเวลาก็ไม่ยาวนานหากเทียบกับการจัดฟันที่ต้องใช้เวลานานพอสมควร แถมถ้าใส่ฟันปลอมทั้งปาก การฟอกสีฟันก็ไม่จำเป็นเพราะสีของฟันปลอมก็คงทำให้ไม่ต้องฟอกสีฟัน เพราะขาวอยู่แล้ว ............

ยังไงช่วยคอบด้วยค่ะ ขอบคุณนะคะ
ส่งโดย: Coby
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

124.120.96.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/08/10 เวลา 07:23:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คงเข้าใจผิด เพราะฟันปลอมทั้งปากหมายถึงฟันปลอมที่ใส่ในคนที่ฟันหลอ (ถูกถอน) ออกไปจนหมดปากแล้ว จึงต้องใส่ฟันปลอมทั้งปาก

สำหรับคนที่ยังมีฟันอยู่ แล้วอยากฟันเรียงสวย ก็ต้องจัดฟัน
อยากฟันแข็งแรง ก็ต้องรักษาและหมั่นดูแลรักษาความสะอาด
อยากฟันขาวก็ต้องฟอกสีฟัน

การใส่ฟันปลอมไม่ใช่เรื่องสนุก เคี้ยวอาหารก็ไม่ดี เดี๋ยวพอหนู/เพื่อนหนูโตขึ้น แล้วเกิดจำเป็นต้องใส่ฟันปลอมในอนาคตก็จะทราบได้ด้วยตนเองค่ะ  Wink
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

61.90.77.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/08/10 เวลา 10:17:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงๆ แล้วเค้าก็มีฟันหลอประมาณ 3 ซี่มั้งคะ ถ้าจำไม่ผิด
คือเค้าคิดว่าวิธีนี้น่าจะไม่ต้องใช้เวลานานมากนัก แล้วอีกเรื่องก็คือค่าใช้จ่ายด้วย คือตอนนี้เพิ่งเริ่มทำงานได้ประมาณ 1 ปีค่ะ เงินเก็บก็มีบ้าง แต่ไม่เยอะเท่าไหร่ แล้วเค้าก็ต้องพบปะกับลูกค้าพอสมควร เลยอยากให้ตัวเองดูดีนิดนึงค่ะ

สรุปคือถ้าใน case แบบนี้ ใส่ฟันปลอมทั้งปากไม่ได้ช่ายมั้ยคะ  
หรือถ้าใส่ได้ มีขั้นตอนยังไงบ้างคะ

124.121.208.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/08/10 เวลา 11:33:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไม่ได้ค่ะ

ถ้าเพื่อนของหนูต้องการรักษาสุขภาพฟัน ไม่ว่าจะเพื่อการใช้งานหรือเพื่อความสวยงาม แนะนำว่าควรบอกให้เพื่อนของหนูไปหาคุณหมอเพื่อตรวจสุขภาพช่องปากซะก่อน เดี๋ยวคุณหมอเขาจะกะประมาณงบที่ต้องใช้ให้ได้ค่ะ งบน้อยก็อาจทำแบบน้อย งบมากก็ทำได้มากหน่อย ทั้งนี้ แต่ละการรักษาก็มีค่าใช้จ่ายขั้นต่ำของมัน ซึ่งต้องตรวจดูก่อนน่ะค่ะ ลองดูนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.233.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/08/10 เวลา 11:45:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะ

124.121.208.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->