แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1022: ไปอุดฟันมา แล้วเสียวฟันมาก  (จำนวนคนอ่าน 14963 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/28/10 เวลา 02:25:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วันนี้ไปไปตรวจฟัน หมอบอกว่ามีฟันผุ เป็นฟันกรามค่ะ ซี่ที่3 ล่างซ้าย ถัดจากเขี้ยว (ฟันกรามซี่ก่อนซี่สุดท้ายน่ะค่ะ) ผุบริเวณโคนฟันค่ะ ติดกับเหงือก ผุเป็นรูใหญ่มาก ด้านในช่องปาก เหมือนเป็นโพรงเข้าไปข้างใน เหมือนเหงือกจะร่นด้วยนิดหน่อยค่ะ ตอนแปรงกันก็เสียวฟันค่ะ และมีเลือดออกด้วย ก่อนอุดฟันไม่มีอาการปวดฟันเลย มีเสียวฟันบ้างเล็กน้อยตอนแคะฟัน ปวดเฉพาะเวลาทานของหวานๆเย็นๆมาก แต่ก็นานๆจะมีอาการแบบนี้สักที  

เริ่มสียวฟันมากตั้งแต่ตอนกรอฟัน อุดฟัน  เสียวฟันอยู่ตลอดเวลาจนถึงตอนนี้ เสียวมากแบบจี๊ดๆเป็นระยะ มีอาการปวดร่วมด้วยเล็กน้อย แต่กินยาแก้ปวดก็ไม่ได้ช่วยอะไร คุณหมออุดฟันสีเหมือนฟันให้ค่ะ หมอบอกว่าถ้าอุดแบบที่เป็นตะกั่ว กลัวว่ามันจะหลุด จะไม่อยู่ หมอบอกอีก ค่ะว่า ถ้ายังปวดฟันอยู่ก็ต้องรักษารากฟัน ซึ่งฉันไม่อยากทำ เพราะแค่อุดฟันยังเสียวฟันขนาดนี้ (ตอนนี้ฉันจัดฟันด้วยค่ะ) ขอปรึกษาคุณหมอด้วยค่ะ

1.อาการเสียวฟันนี้จะหายไปเองหรือไม่
2.ถ้าใช่ยาสีฟันชนิดลดอาการเสียวฟันจะช่วยได้ไหมคะ
3.ถ้ายังเสียวฟันแบบนี้ไปเรื่อยๆต้องรักษารากฟันไหมคะ
4.มีวิธีรักษาอื่นนอกจากการรักษารากฟันไหมคะ
5.มีวิธีอะไรบ้างคะ ที่ช่วยลดอาการเสียวฟัน
6.การทานแคลเซียมและวิตามมีซี จะช่วยเรื่องเหงือกและฟันในกรณีนี้ได้ไหมคะ
7. มีวิตามินหรืออาหารเสริมอะไรไหมคะ ที่จำเป็น , ช่วยเสริมหรือซ่อมแซม ฟันและเหงือก
8.ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ

ถามเพิ่มเติมนะคะเรื่องจัดฟัน
คนจัดฟัน จำเป็นต้องใช้แปรงสีฟันจัดฟันไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ
 Lips Sealed Undecided Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/28/10 เวลา 02:57:49 by nutsadmee »
ส่งโดย: nutsadmee
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

118.172.134.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/28/10 เวลา 07:53:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เป็นไปได้ 2 ทางคือ  
- อาจจะหาย สังเกตว่าอาการจะค่อยๆ ดีขึ้น อาจใช้เวลาเป็นสัปดาห์ โดยเฉพาะฟันผุที่ลึกๆ เหมือนเราเป็นแผลถ้าแผลใหญ่มันก็ต้องใช้เวลากว่าจะหายนั้น นานหน่อย
- ไม่หาย สังเกตว่าอาการจะไม่ดีขึ้น แถมเป็นมากขึ้น ปวดตอนกลางคืน อยู่ดีๆ ก็ปวด แบบนี้แสดงว่าฟันผุได้ทะลุประสาทฟันหรือใกล้ประสาทฟันมากๆ ถ้าคนไข้มีลักษณะอย่างนี้ คนไข้จะต้องรักษารากฟันตามที่คุณหมอเขาแนะนำน่ะค่ะ

หมออยากแนะนำว่า ไม่ควรคิดว่า "ไม่อยากทำ" เพราะมันเป็น "สิ่งที่ต้องทำ" เพราะเป็นหนทางสุดท้ายที่จะรักษาฟันไว้ในช่องปากได้ ไม่งั้นก็ต้องถอนฟันซี่นั้นออกค่ะ

การรักษารากฟันนั้นอาจเจ็บหน่อยในครั้งแรกๆ แต่เมื่อรักษาไปเรื่อยๆ แล้วอาการจะเจ็บน้อยลง ฟันก่อนที่จะผุจนทะลุประสาทฟันนั้นใช้เวลานาน คนไข้อาจมีอาการเล็กน้อย เสียวฟันบ้าง หรืออาจไม่มีอาการอะไร จึงไม่ค่อยได้สนใจ ทำให้กว่าจะรู้สึกตัวก็สายเสียแล้ว ...

2. อาจช่วยได้บ้างค่ะ ยาสีฟันลดอาการเสียวฟันมักช่วยในผู้ป่วยที่รูผุน้อยๆ สารเคมีในยาสีฟันจะช่วยปิดผิวฟัน จึงลดอาการเสียวฟันได้ แต่ในผู้ป่วยที่ผุรูใหญ่ จะได้ผลน้อย และการใช้ยาสีฟันหรือน้ำยาบ้วนปากช่วยลดอาการเสียวฟันนั้นจะต้องใช้ติดต่อกั นเป็นเวลานาน ลองมองตามความเป็นจริงสิคะ ยาสีฟันลดอาการเสียวฟันนะ ไม่ใช่ยาชา คงไม่สามารถช่วยให้ลดอาการเสียวฟันได้รวดเร็วทันใจ  Smiley
3. ใช่ค่ะ ต้องรักษารากฟัน
4. ไม่มีค่ะ ฟันที่ผุทะลุประสาทฟันแล้วนั้น ไม่รักษารากฟันก็ต้องถอนฟันออกค่ะ  
5. การรักษาอาการเสียวฟัน ต้องดูตามสาเหตุค่ะ เช่น ฟันผุ ฟันสึก เหงือกร่น เหงือกอักเสบ แต่ประเด็นของคนไข้นั้น น่าจะเป็นตรงจุดฟันผุนั้นน่ะแหละ ซึ่งรายละเอียดได้กล่าวไว้เยอะแล้วข้างต้น
6. ไม่ได้ค่ะ การรักษาสุขภาพฟันให้สมบูรณ์แข็งแรงได้ดีที่สุดคือการแปรงฟัน ใช้ไหมขัดฟัน การรับประทานอาหารที่ลดปัจจัยเสียงต่อฟันผุ เช่น งดน้ำตาล น้ำอัดลม อาหารเหนียวๆ แข็งๆ และควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจสุขภาพฟันอย่างสม่ำเสมอ  
6.1 การทานแคลเซียม ช่วยในเรื่องกระดูกมากกว่า แต่ให้ผลต่อฟันน้อย  
6.2 วิตามินซี ช่วยในเรื่องของเหงือก แต่เป็นปัจจัยรองกว่าการดูแลรักษาความสะอาด และวิตามิน เป็นตัวเสริมการทำงานระดับเซลล์ แต่ไม่ใช่ยารักษาโรค
7. แร่ธาตุที่สำคัญเกี่ยวกับระบบฟัน คือ ฟลูออไรด์ เพราะฟลูออไรด์จะไปช่วยให้โครงสร้างทางเคมีของผิวเคลือบฟันแข็งแรง ฟลูออไรด์ปริมาณเหมาะสม ไม่มากหรือน้อยเกินไป จึงจะก่อประโยชน์ หมอสามารถให้ฟลูออไรด์เสริมได้ตั้งแต่เด็กๆ เพราะเด็กยังมีการสร้างฟันแท้อยู่ แต่ฟลูออไรด์เสริมในผู้ใหญ่มีความจำเป็นน้อย เพราะผู้ใหญ่มีฟันครบแล้ว ไม่มีการสร้างฟันแท้แล้ว ฟลูออไรด์ปริมาณที่ผู้ใหญ่ต้องการคือ แค่แปรงฟันด้วยยาสีฟันชนิดผสมฟลูออไรด์ ความยาวประมาณ 1 นิ้ว ทุกวัน ก็พอ (ยกเว้นผู้ใหญ่ทุพพลภาพ บางราย เช่นพิการเคลื่อนไหวไม่ได้ เป็นมะเร็ง อาจต้องให้ฟลูออไรด์เสริมวิธีอื่น)

อย่างไรก็ดี ขอเน้นว่า แร่ธาตุหรือวิตามิน เป็นแค่ตัวเสริม ไม่ใช่ตัวหลักที่จะช่วยให้สุขภาพฟันและเหงือกแข็งแรง นะคะ
8. กล่าวไว้เยอะ พอสมควร ลองอ่านดูก่อนนะคะ หากสงสัยตรงไหนจะพยายามอธิบายเพิ่มเติมค่ะ

แปรงสีฟันสำหรับคนจัดฟันจะมีลักษณะขนแปรงที่แตกต่างจากแปรงฟันสีฟันปกติ สามารถใช้ได้ ช่วยให้ทำความสะอาดฟันได้ดีขึ้น แต่ถามว่าจำเป็นหรือไม่ ก็ขอตอบว่าไม่จำเป็น เพราะการจะแปรงฟันให้สะอาด นอกจากชนิดของแปรงฟัน ก็ยังขึ้นกับ วิธีแปรงฟัน(แปรงถูกวิธีไหม) เวลาในการแปรง (แปรงนานไหม แปรงกี่ครั้งต่อวัน) ยาสีฟันที่ใช้(ผสมฟลูออไรด์ไหม) นอกจากนี้ คนไข้ก็ควรใช้ไหมขัดฟันด้วยค่ะ คนที่จัดฟัน จะทำความสะอาดฟันยาก เพราะติดขัดที่เครื่องมือมันคอยเกะกะ ต้องดูแลรักษาความสะอาดช่องปากดีเป็นพิเศษ ไม่งั้นฟันจะผุง่ายค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

115.87.156.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/28/10 เวลา 11:22:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขออนุญาตถามต่อนะคะ  
ถ้าต้องรักษารากฟัน การรักษาแต่ละครั้ง จะต้องรื้อที่อุดไว้ชั่วคราวออกก่อน ค่อยทำการรักษา ฉันเข้าใจถูกไหมคะ แล้วถ้าต้องรื้อที่อุดไว้ชัวคราวออกเนี่ย หมอจะต้องกรอฟันเพิ่มมั้ยคะ
ส่งโดย: nutsadmee
จำนวนความเห็น: 2  

118.172.134.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/28/10 เวลา 15:03:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้ารูอุดของเก่าอยู่ทางด้านคอฟัน หมออาจไม่รื้อของเก่าออก เพราะการรักษารากฟันหมอจะกรอฟันลงไปทางด้านบดเคี้ยว

อย่างไรก็ตาม การกรอฟันเพื่อเริ่มต้นการรักษารากฟัน จะต้องมีการกรอฟันเพิ่มขึ้นและรูจะค่อนข้างใหญ่ ซึ่งทำให้ความแข็งแรงของฟันลดลง หมอจึงมักแนะนำให้คนไข้ทำครอบฟันหลังจากรักษารากฟันเสร็จแล้ว เพื่อเพิ่มความแข็งแรงให้กับฟันนั่นเอง

183.89.35.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/10/10 เวลา 19:16:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดิฉันก็เช่นกันค่ะ
ไปอุดฟันมาแล้ว(สีเหมือนฟัน)เพราะต้องจัดฟันเลยต้องเคลียร์ช่องปากก่อน
แล้วฟันที่อุดมันเจ็บและเสียวเวลาเคี้ยวอาหารเลยลองเอาเล็บไปขูด(เบาๆ)ดูแล้ วรู้สึกว่าวัสดุที่อุดมันร้าวค่ะ นี่เป็นสาเหตุให้เสียวและเจ็บฟันหรือเปล่าค่ะเท่าทีศึกษาดูวัสดุสีเหมือนฟัน จะไม่ทนเท่าอะมัลกัม ดิฉันขอรบกวนคุณหมอหนิงช่วยตอบด้วยนะค่ะ วันที่16 ธันวานี้ หมอจัดฟันนัดติดเครื่องมือแล้วค่ะแต่ยังเจ็บฟันที่อุดมาอยู่เลย
ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: @@nam@@
จำนวนความเห็น: 13  

58.8.233.93 fwd for 192.168.2.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 12/10/10 เวลา 19:17:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดิฉันก็เช่นกันค่ะ
ไปอุดฟันมาแล้ว(สีเหมือนฟัน)เพราะต้องจัดฟันเลยต้องเคลียร์ช่องปากก่อน
แล้วฟันที่อุดมันเจ็บและเสียวเวลาเคี้ยวอาหารเลยลองเอาเล็บไปขูด(เบาๆ)ดูแล้ วรู้สึกว่าวัสดุที่อุดมันร้าวค่ะ นี่เป็นสาเหตุให้เสียวและเจ็บฟันหรือเปล่าค่ะเท่าทีศึกษาดูวัสดุสีเหมือนฟัน จะไม่ทนเท่าอะมัลกัม ดิฉันขอรบกวนคุณหมอหนิงช่วยตอบด้วยนะค่ะ วันที่16 ธันวานี้ หมอจัดฟันนัดติดเครื่องมือแล้วค่ะแต่ยังเจ็บฟันที่อุดมาอยู่เลย
ขอบคุณค่ะ

58.8.233.93 fwd for 192.168.2.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 12/10/10 เวลา 19:28:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่างแรกที่อยากจะบอกคือ ไม่ควรไปเขี่ยแคะแกะเกาวัสดุอุดฟัน ในอนาคตหากกังวลหรือรู้สึกว่าฟันผิดปกติควรไปหาคุณหมอจะดีกว่า

ส่วนเรื่องอุดฟันแล้วเสียว เกิดได้หลายกรณี หมอสามารถตอบได้แบบคร่าวๆ เท่านั้น เพราะจำเป็นต้องได้รับการตรวจช่องปากก่อนจึงจะตอบได้ชัดเจนค่ะ ไม่รู้ว่ารูที่ผุแล้วอุดนั้น ฟันผุเยอะหรือเปล่า เป็นต้น

โดยเบื้องต้นแล้ว ฟันที่อุดแล้วมีอาการเสียวฟันเวลาเคี้ยว อาจเกิดจากสบฟันสูง เวลากัดฟันลง (ในระดับปกติเวลาเคี้ยวอาหาร ไม่ใช่ไปเน้นฟันเล่น) แก้ไขด้วยการให้คุณหมอกรอแต่งค่ะ

อย่างไรก็ดี วัสดุอุดฟันสีเหมือนฟันจะแข็งแรงน้อยกว่าวัสดุสีเหมือนฟัน และด้วยคุณสมบัติทางเคมีของมัน ก็อาจก่อความเสียวได้มากกว่า

สรุป สิ่งที่คนไข้ควรกระทำคือ
- ไปหาคุณหมอเพื่อเช็คดูว่าฟันซี่นั้นมีความผิดปกติอะไรหรือเปล่า
- ถ้ามี ก็ให้คุณหมอแก้ไข แล้วสังเกตอาการดูต่อไป อาการควรจะดีขึ้น
- ถ้าไม่มี คุณหมอจะให้สังเกตตนเองไปเรื่อยๆ เพราะอาการเสียวฟันหลังการอุดฟัน ส่วนใหญ่จะดีขึ้นเรื่อยๆ แต่ต้องใช้เวลาหน่อย เหมือนเราเป็นแผล ก็ต้องรอให้ร่างกายเยียวยารักษาตนเอง สักพัก อะไรๆ ก็จะดีขึ้น

ประมาณนี้นะคะ Smiley

58.9.72.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 12/10/10 เวลา 19:47:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณ คุณหมอค่ะ
ฟันที่มีอาการเสียวซี่นี้เคยผ่านการอุดด้วยอะมัลกัม2รอบแล้วค่ะบริเวณอุดค่อ นค้างใหญ่เกือบครึ่งซี่เลยค่ะ ดิฉันไปหาคุณหมอมาแล้วเมื่อวันพฤหัสค่ะเนื่องจากวัสดุที่อุดมันค้ำแต่ตอนนี้ ไม่ค้ำแล้วค่ะกัดฟันลงมาไม่รู้สึกเจ็บจะเจ็บเฉพาะเวลาเคี้ยวอาหารอย่างเดียว ค่ะ เวลาดื่มน้ำเย็นก็ไม่มีอาการเสียวฟันค่ะ  
เลยลองถามคุณหมอดูก่อนค่ะเพื่อป็นความรู้ แต่คงต้องไปหาหมอที่อุดคนเดิมแหละค่ะเพราะท่านอยู่ที่คลินิคที่ดิฉันจัดฟัน (เรื่องของเรื่องคือเกรงใจท่านน่ะค่ะ
เดี๋ยวท่านจะหาว่าดิฉันมากเรื่องจัง)
ขอบคุณนะค่ะ

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->