แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 999: ปรึกษาเรื่องฟันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 728 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/11/10 เวลา 22:16:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอปรึกษาหมอหนิงหน่อยค่ะ

1.ฟันกรามด้านล่างขวาซี่ที่ 3 นับจากด้านในมา(รวมฟันคุดที่เกิดขึ้นมาเต็มเเล้ว)  หนูเคยอุดเเล้วซึ่งเป็นทั้งด้านบดเคี้ยวเเละซอกฟัน  ต่อมาวันหนึ่ง  หนูไปตรวจฟันเเละให้คุณหมอเอกซเรย์  คุณหมอบอกว่าฟันกรามด้านล่างขวาซี่ที่ 2 นับจากด้านในมา(รวมฟันคุดที่เกิดขึ้นมาเต็มเเล้ว) มันผุที่บริเวณซอกฟัน  ซึ่งซี่นี้เคยอุดมาเเล้วเช่นกันเฉพาะด้านบดเคี้ยว  วันนั้นก็เลยให้คุณหมออุดใหม่ให้  ปรากฏว่าผ่านไป 1 วัน  ลองใช้ฟันดู  พบว่าฟันกรามล่างขวาซี่ที่ 3  เมื่อเวลานำลิ้นไปดุลดู  มันเหมือนกับว่าฟันมันกึกๆ  เบาๆ + มีเสียงเบาๆ  อาการเหล่านี้เกิดเป็นบางครั้ง  บริเวณซอกฟัน(ถ้าให้เปรียบก็เหมือนกับว่าเวลาเส้นตึง ก็ยืดเส้นยืดสายเเล้วมีเสียงดังก๊อก  เพื่อให้เส้นมันเข้าที่)  ต่อมาเมื่อฟันมีปัญหาหลังจากที่อุด  1  อาทิตย์ผ่านไปก็กลับไปหาคุณหมออีกครั้ง  เเต่ไม่ใช่คนเดิม  คุณหมอเค้าก็ใช้ไหมขัดฟัน  เเละก็ตรวจดู  พบว่าวัสดุไม่ได้หลุด  เเต่มีบิ่นเเละเเตกเล็กน้อยบริเวณซอกฟันซี่ที่ 3  คุณหมอท่านนั้นก็ใช้เครื่องมือทำให้ผิววัสดุที่เป็นปัญหาให้เรียบขึ้น  อีกอย่างนึงค่ะ หลังจากที่คุณหมอท่านเเรกอุดให้  หนูใช้ไหมขัดฟัน  รู้สึกว่าซอกฟันนั้นเเน่นมาก  ใส่ไหมขัดฟันได้ยากค่ะ  ซึ่งเคสเเบบนี้อาจเกิดจากการที่คุณหมอท่านเเรกกรอฟันเเล้วไปถูกซี่ข้างๆ  หรือป่าวคะ  หรือมีปัจจัยใดเชื่อมเกี่ยวกันหรือป่าวคะ  และปัจจุบันนี้ก็ยังไม่หายเลยค่ะ เป็นมาเกือบ 1 เดือนได้แล้ว  หนูกลัวว่าเชื้อโรคมันจะเข้าไปตอนที่มันแตก  หนูควรทำอย่างไรดีคะ

2.ปัญหาดังกล่าวข้างต้น  อาจเกิดจากการที่เหงือกอักเสบได้หรือป่าวคะ  เพราะฟันด้านล่างขวกมักจะเกิดเหงือกอักเสบบ่อยๆ  มันเหมือนช้ำเป็นจ้ำๆ  น่ะค่ะ  และสาเหตุของเหงือกอักเสบนอกจากจะเกิดจากหินปูน  ยังเกิดจากสาเหตุใดอีกบ้างคะ

3.ในฟันด้านล่างขวาเช่นกันแต่เป็นฟันคุดที่ขึ้นเต็มซี่  เป็นสาเหตุที่ทำให้เหงือกบริเวณด้านขวาล่างเกิดเหงือกอักเสบได้หรือไม่คะ  เคยถามคุณหมอครั้งนึงแล้วว่าชอบเหงือกอักเสบบริเวณนี้  แล้วคุณหมอก็บอกว่า  เพราะฟันคุดที่ขึ้นเต็มแล้วเนื่องจากการสบฟันมันไม่ตรงกัน  เลยทำให้เศษอาหารติดในร่องเหงือก  จนทำให้เกิดปัญหาเหงือกอักเสบอยู่บ่อยๆ

ขอบคุณคุณหมอหนิงมากเลยนะคะที่ให้คำเเนะนำดีๆ  เเก่หนูมาตลอดเลย
ส่งโดย: wannawee
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 18  

202.44.8.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/11/10 เวลา 23:33:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ถ้าคุณหมอตรวจดูดีแล้ว ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร บางทีความรู้สึกเวลาลิ้นไปดุนบริเวณซอกฟัน อาจเป็นการดันอากาศเข้าตรงซอกฟัน เลยมีเสียงเกิดขึ้น
1.1 ยิ่งคุณหมอคนใหม่ ขัดแต่งวัสดุอุดฟันให้ อะไรๆ ก็น่าจะโอเค ความแน่นของซอกฟันคงไม่เกี่ยวกับการกรอโดนฟันข้างเคียง จริงๆ แล้ว ซอกฟันแน่นเวลาใช้ไหมขัดฟันผ่าน เป็นสิ่งที่ดี หมายถึงพอผ่านได้อ่ะนะ เพราะซอกฟันจะหลวมขึ้นเมื่อเวลาผ่านไป เกิดการสึกหรอจากการใช้งาน อะไรทำนองนี้
1.2 ฟันคงไม่แตก และไม่ต้องทำอะไรเป็นพิเศษ หมั่นแปรงฟันและใช้ไหมขัดฟัน ไปหาคุณหมอตรวจดูสุขภาพช่องปากอย่างสม่ำเสมอทุก 6 เดือนก็น่าจะเพียงพอ
2. เมื่อมีการผุตรงซอกฟัน จะเกิดเหงือกอักเสบตรงซอกนั้นได้ง่าย อีกทั้งการมีเศษอาหารไปติดบ่อย การใช้ไหมขัดฟันรุนแรง ก็ทำอันตรายตรงซอกฟันทำให้เหงือกอักเสบได้
2.1 นอกจากหินปูน เหงือกอักเสบ ก็เกิดจากคราบจุลินทรีย์หรือขี้ฟัน นอกจากนี้การแปรงฟันและใช้ไหมขัดฟันแรงเกินไปก็ทำให้เหงือกเป็นแผล หรือการใช้ไม้จิ้มฟันก็ทำนองเดียวกันค่ะ
3. ตามนั้นค่ะ ฟันคุดที่ขึ้นมา ทำให้เกิดเหงือกอักเสบได้ รายละเอียดดังที่คุณหมอท่านนั้นแนะนำค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.42.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->