แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 997: เหงือกร่นกลุ้มใจมากค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 18061 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/10/10 เวลา 14:32:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียนถาม คุณหมอ คือหนูจัดฟัน แล้วมีเหงือกร่นที่ฟันหน้าบนเป็นสามเหลี่ยม เป็น รู ขนาด 1 มิลลิเมตร 3 ที่(คือระหว่างซี่ ตรงกลางและด้านซ้าย-ขวาของตรงกลาง)  หนูกลุ้มใจมาก เพราะที่หนูจัดฟันเพราะต้องการมีรอยยิ้มที่สวย ถามพี่ที่เคยจัดเขาบอกว่าไม่ต้องกังกล เดี่ยวมันก็ลงมาเอง แต่หนูหาข้อมูลมาบอกว่าร่นแล้วร่นเลย หนูไม่มีปัญกาเงือกอักเสบ ถามหมอจัดฟันเขาบอกจะกรอฟันด้านซ้าย-ขวาให้ตรงกลางไม่ทำให้นะ หมอที่จัดบอกว่าค่อนข้างใหญ่ ยิ้มทีก็ไม่ค่อยมั่นใจ หนูขอเรียนถามดังนี้ค่ะ

1. ตาที่พี่เขาบอกว่าจัดเสร็จเขาก็หาย มันมีโอกาสอย่างที่พี่เขาบอกหรือเปล่า หนูก็ 25 UP แล้ว (ประมาณ 5 เดือนถอดเหล็ก)

2. หมอจัดฟันบอกว่าถ้ากรอก็จะทำให้ผิวเคลือบบางลงมา และสามารถทำได้แค่ครั้งเดียวเท่านั้น ควรจะทำดีไหมคะอนาคตฟันจะเป็นอะไรไหมคะ  คือ กลัวจะเสียมากกว่าได้นะคะ เพราะที่จัดก็คิดผิดไปหนหนี่งแล้ว

3. ถ้าทำตามข้อ 2 แล้ว ซอกตรงกลางที่หมอไม่กรอให้สามารถทำ อุดด้วยเซรามิคได้ไหมคะหรือมีวิธีที่ดีกว่านี้มั้ยคะช่วยนะนำหน่อย ราคาแต่ละวีธีเท่าไรคะ ช่วยตอล คำถามหนูด้วยนะกังกลมาก
ส่งโดย: peakpat
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

203.121.179.137 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/10/10 เวลา 16:36:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ต้องดูตามสาเหตุ ระหว่างจัดฟันบางครั้งเหงือกอาจดูไม่สวย มีห่างบ้าง แบบนี้จะเหงือกจะดูดีขึ้นหลังจากถอดเครื่องมือ  
1.1 แต่ถ้ามีปัญหาเหงือกร่น ซึ่งก็พบได้ เหงือกก็เหมือนผิวหนัง บางคนอายุมากขึ้นก็มีเหี่ยวย่นได้ เหงือกที่ผ่านการใช้งานมานาน ก็มีสึกหรอ ถูกแปรงสีฟัน ถูกไหมขัดฟันไปดันๆ ถ้าทำไม่ดีเหงือกก็ร่นได้ ลักษณะแบบนี้ถึงเหงือกจะร่นแต่เหงือกยังแข็งแรง ถึงแม้จะดูไม่สวยงามบ้าง
1.2 ปัญหาเหงือกอักเสบ รำมะนาด มีหินปูนไปดันเหงือก ก็ทำให้เหงือกร่นได้ ลักษณะแบบนี้ ถ้าเป็นโรคมาก เหงือกอาจไม่กลับมาเต็มเหมือนเดิม ถ้าเป็นน้อยๆ เหงือกอาจกลับมากระชับได้เหมือนเดิม

สรุป ปัญหาเหงือกร่น แบ่งเป็น เหงือกร่นแต่แข็งแรง กับ เหงือกร่นและไม่แข็งแรง เหงือกร่น หากร่นแล้วร่นเลย ไม่สามารถทำอะไรได้ นอกจากผ่าตัดตกแต่งเหงือก ซึ่งยุ่งยาก แพง และอาจไม่คุ้ม ถ้าต้องการแค่เรื่องความสวยงาม

จากที่คนไข้เล่า ลักษณะเหงือกร่นตรงช่องสามเหลี่ยมระหว่างฟัน ก็ไม่ได้มาก มันเป็นลักษณะที่เกิดขึ้นได้ แม้ไม่เกิดวันนี้ ในอนาคตก็เกิดได้ แต่ขอเพียงรักษาความสะอาดให้ดี เหงือกอักเสบ น่าจะเป็นเป้าประสงค์ที่ควรสนใจมากกว่า
2. ปกติการกรอฟันจะกรอน้อยมาก แทบไม่ค่อยมีผลอะไรกับฟัน แต่ก็อาจเกิดปัญหาเสียวฟันได้ หรือหากดูแลไม่ดีก็เป็นจุดอ่อนให้เกิดฟันผุได้ อย่างไรก็ตาม การกรอผิวฟัน ก็เป็นแนวทางหนึ่งในการจัดฟันเพื่อช่วยในการเคลื่อนฟัน ส่วนจะทำหรือไม่ ก็คงต้องพิจารณาด้วยตนเอง หมอให้ได้เพียงความรู้คร่าวๆ เท่านั้น
3. อุดไม่ได้ ปัญหาคือเหงือกร่น ไม่ได้มีปัญหาจากฟัน อย่าสับสน
3.1 การอุดฟันสีเหมือนฟัน เป็นวัสดุโพลีเมอร์กระตุ้นด้วยแสง ไม่ใช่เซรามิก วัสดุที่ทำด้วยเซรามิก น่าจะเป็นพวกเคลือบฟันเทียมมากกว่า ซึ่งขึ้นตอนจะยุ่งยากกว่า ต้องกรอผิวฟันด้านหน้าทิ้งทั้งหมดและออกแบเคลือบฟันเทียมขึ้นมาใหม่ มักรักษาในผู้ป่วยผิวฟันด้านหน้าไม่สวย เช่น ขรุขระ หรือสีไม่สวย เหงือกร่นหรือฟันห่างบางกรณีก็ทำได้ แต่ควรปรึกษาคุณหมอให้ดี เพราะเคลือบฟันเทียม มีข้อเสียที่ต้องกรอผิวฟันทิ้งทั้งหมด และเคลือบฟันเทียมสามารถหลุดได้ ต้องกลับไปให้คุณหมอยึดติดเมื่อมันหลุด แถมราคาก็สูงด้วย
3.2 ค่าอุดฟันประมาณ 400/ซี่ ค่าเคลือบฟันเทียมประมาณ 5000/ซี่

อย่างไรก็ดี ตามข้อมูลที่เล่ามาก จริงๆ แล้วคงไม่ต้องทำอะไร ใช้วิธีสังเกตอาการมากกว่า เกรงว่าทำไปจะได้ไม่คุ้มเสีย เพราะหากทำไปแล้วไม่สวยถูกใจอีก จะทำอย่างไร วัสดุรื้อทิ้งได้ แต่เนื้อฟันที่เสียไปแล้ว เอากลับคืนมาไม่ได้ อะไรที่มันเดิมๆ เก็บไว้ก่อนจะดีกว่า คนไข้ลองคิดบวก "เราทำดีที่สุดแล้ว สิ่งที่เรามีดีที่สุดแล้ว ด้วยพื้นฐานที่เรามี เรามีมาแค่นี้ สูงสุดได้เท่านี้ ไม่มีอะไรได้ดั่งใจเราไปซะทั้งหมด ในชีวิตทุกคน มีสุข มีทุกข์ ผิดหวัง สมหวังได้ สิ่งนี้เราไม่ได้ สิ่งหน้าเราอาจจะได้"  

ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.241.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/10/10 เวลา 17:28:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอคะ ถ้าอุดวัสดุสีเหมือนฟันได้ไหมคะความจริง หนูก็ไม่อยากกรอฟันหรอกค่ะ ก็อย่างที่บอกกลัวได้ไม่คุ้มเสีย แต่ถ้าอุดวัสดุเหมือนเขาเรียกหนูก็พูดไม่ถูกหรอกค่ะคิดว่าถ้าอุดปิดช่องสามเ หลี่ยมก็น่าจะพอ แตก็ไม่ทราบผลที่ตาม มาคุณหมอช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: peakpat
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

203.121.179.137 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/10/10 เวลา 17:38:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไม่ได้ค่ะ อย่างที่บอกคือ ปัญหาคือเหงือกร่น ฟันไม่ได้เป็นอะไร ไม่สามารถไปอุดได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.241.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->