แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 992: อยากร้องไห้  (จำนวนคนอ่าน 1183 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/05/10 เวลา 10:13:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอครับ แย่แล้วครับผมไปอุดฟันมาแล้ว3เดือนครับตอนนั้นหมอบอกผมว่ามันผุด้านข้างระหว ่างซี่ผุเกือบถึงโคลนรากฟันหมอให้ผมรักษารากฟัน  แฮะๆ ตอนนั้นเงินกำลังช็อตเข้าตาจน Grin ผมเลยขอให้คุณหมออุดให้ก่อน หมอบอกว่าอุดได้เพราะไม่ถึงกับผุมากแค่เข้าใกล้โคลนรากฟันเฉยๆถ้าจะให้ดีที่ สุดต้องรักษาราก และแล้ววันนี้ก็มาถึงผมปวดฟันมากครับเวลาเคี้ยวอาหารไม่ถึงกับเหนีบวนะครับผ มปวดแปรงฟันแรงๆเพื่อให้แปรงมันถึงซอกฟันก็ไม่หายปวดผมเลยใช้ไม้จิ้มฟันจิ้ม เขาไประหว่าซี่ที่ปวด โอ้พระเจ้า ยิ่งปวดมากครับขนาดเหงือนแถวๆโคลนรากฟันมันยังเปิดรับไม้จิ้มฟันของผมได้สบา ยเลยแสดงว่ามันต้องผุถึงโคลนรากฟันแน่เลย ผมอยากรู้ว่าถ้าผมจะ x-ray ซี่นี้ถ้ามันผุจริงฟิล์มสามารถบอกได้ไหมครับว่ามันเป็นฟันผุหรือเป็นตะกั่วท ี่อุดฟันกันแน่กลัวฟิล์มมันจะเป็นสีเดียวกันกับตะกั่วเวลา x-ray ออกมาอะครับ ขอบคุณครับหมอหนิง
ส่งโดย: koaw
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 19  

158.108.71.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/05/10 เวลา 11:21:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าถ่ายเอ็กซเรย์ ก็จะเห็นแยกกันได้ระหว่างสีของเนื้อฟัน (สีเทาๆ) กับสีของวัสดุอุดฟัน (สีขาว)  

ซึ่งฟันซี่นั้นภาพฟิล์มเอ็กซเรย์ ก็จะเห็นเป็นวัสดุอยู่ฟันคงอยู่ใกล้ๆ กับโพรงประสาทฟันตรงกลาง และถ้ามองตรงรากฟันซี่ที่ปวดก็จะเห็นเป็นตุ่มๆ หนอง (มองเห็นเป็นสีดำ) บวมๆ อยู่ข้างใต้

ปล. ฟันซี่นั้นคงฟันผุทะลุประสาทฟันแล้ว แนะนำว่าควรรักษารากฟัน หรือถ้างบประมาณไม่มีก็อาจต้องถอนออกเพื่อกำจัดสาเหตุ อย่าปล่อยไว้นาน อาการอาจลุกลามไปมากกว่านี้
ปล.2 การใช้ไม้จิ้มฟันแคะซอกฟันบ่อยๆ ไม่ดี จะทำให้เหงือกร่น (ดังที่คุณเป็น) ปัญหาจะซ้ำซาก ยิ่งจิ้มยิ่งเหงือกเป็นช่องให้เศษอาหารไปติดใหม่ นานๆ ไปก็ทำให้เกิดฟันผุตรงซอกฟันและทำให้เหงือกร่น เหงือกอักเสบ วิธีทำความสะอาดซอกฟันที่ดีคือการใช้ไหมขัดฟันช่วย นะคะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

27.130.214.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/05/10 เวลา 14:09:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1.  ในฟิล์ม x-ray หมอบอกว่าเนื้อฟันจะเป็นสีเทา ถ้าตำแหน่งที่ผุ จะเป็นสีเทาด้วยไหมครับกลัวเป็นสีเดียวกันแล้วจะแยกออกยากไม่ออกอ่ะครับ  
   2.  ตอนนี้ผมพอจะมีทุนทรัพย์แล้วละครับแฮะๆ Grin เงินเดือนพึ่งออกพอต่อชีวิตน้อยๆได้รักษารากฟันได้ ถ้ารักษาราก หมอจะรื้อตะกั่วเดิมที่อุด  ออกไหมครับ เจ็บไหม  ถ้ารื้อออกเจ็บไหม ฉีดยาชาไหมครับ จะเป็นรู้กว้างกว่าเดิมไหมรับ บังเอิญใจเสาะอ่ะครับคุณหมอ Grin ขอบคุณครับ
ส่งโดย: koaw
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 19  

158.108.71.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/05/10 เวลา 14:48:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ตรงที่ผุจะเป็นสีดำ ปกติจะแยกออกได้ แต่ถ้าแยกออกไม่ได้ อาจมีวัสดุอุดฟันมาบัง หรือมุมการถ่ายเอ็กซเรย์ไม่ชัด อะไรประมาณนี้
2. การรื้อวัสดุอุดฟัน บางครั้งรื้อทั้งซี่ หรือรื้อบางส่วน แล้วแต่เทคนิคของคุณหมอ ส่วนใหญ่ก็คือจะรื้อตามรอยผุเก่า ตามมันไปเรื่อยๆ จนกว่าเนื้อฟันที่ผุจะหมด ทำให้รูส่วนใหญ่จะกว้างขึ้น เรื่องความเจ็บอันนี้แล้วแต่คน บางคนอาจเจ็บมากในการรักษาครั้งแรก ก็บอกคุณหมอได้ คุณหมอจะฉีดยาชาให้ เพราะการรักษาครั้งแรก อาจยังมีเซลล์ประสาทฟันที่อักเสบอยู่ซึ่งจะตื่นตัวกว่าปกติ ทำให้เจ็บเวลาคุณหมอทำความสะอาดในรากฟัน บางคนเจ็บถึงกระทั่งต้องกินยาแก้ปวด ซึ่งอาการจะลดลงเรื่อยๆ ในการรักษาครั้งถัดไป
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.241.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->